[Địa lí 11] Bài tập địa lí

K

kidrom

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bạn nào giúp mình trả lời câu hỏi 3 trang 90 sgk 11. Bài tập tết của mình có câu này, mình trả lời nhưng không đủ ý. Ai giúp mình với cảm ơn nhiều :D
Câu hỏi: Dựa vào hình 10.1 và 10.4, nhận xét và giải thích đặc điểm phân bố dân cư của Trung Quốc?

K

kidrom

không có ai giúp được minh sao :(mình đang cần gấp lắm :((

Last edited by a moderator:
S

smile10

Bạn nào giúp mình trả lời câu hỏi 3 trang 90 sgk 11. Bài tập tết của mình có câu này, mình trả lời nhưng không đủ ý. Ai giúp mình với cảm ơn nhiều :D
Câu hỏi: Dựa vào hình 10.1 và 10.4, nhận xét và giải thích đặc điểm phân bố dân cư của Trung Quốc?

- Nhận xét: Dân cư Trung Quốc phân bố ko đồng đều, Tập trung chủ yếu ở Miền Đông.
Miền Đ nhiều hơn MT, mật độ dân sô ở mỗi nưoi cũng khác nhau có nơi mật độ là 100người/1 km2, có nơi lại dưới 1 ng/1km2

- Giải thích: Tự nhiên TQ phân hoá thành 2 miền Đông ,Tây vs 2 kều khác nhau. Dân cư tạp trung chủ yếu ở Miền Đông là do nơi đây có vùng đồng bằng châu thổ rộng lớn, đát phù sa màu mỡ phù hợp để sản xuất (người ta thường nói đất lành chim đâu mà;)). lại có nhiều con sông lơn, giao thông thuận tiện, giáp biển thuân lợi cho việc đi lại, giao thươnácv các nước, gần biển còn thu được nguồn lợi lớn từ biển :Dầu, thuỷ sản......
nơi đây có nhiều khoáng sản, tập trung nguyên liều cho hoạt động CN, khí hậu tốt..
Ngược lại ở miền T, khí hậu khắc nghietj lại có địa hình núi dồi, giao thong khó khăn, .....
Vs lại dân cư ở thành phố cũng có xu hướng tăng lên do sự di cư từ nông
thôn

Top Bottom