Địa 12 Địa 12

T

thanhcakt

P

phuongnhungbn

ừm mình ko phải dân khối C càng ko phải người thick học địa nhưng mờ mình cũng xin có 1 số í kiến . Thứ nhất là khi gặp bài người ta bảo vẽ biểu đồ thể hiện cơ cấu thì vẽ biểu đồ hình tròn, còn nếu người ta bảo so sánh thì vẽ hình cột . thứ 2 là biểu đồ miền , cái này thì mình ko biết diễn tả thế nào nhưng mờ nó cũng thể hiện cơ cấu & còn thể hiện đc cả sự thay đổi qua từng thời kì .( ui khó diễn đạt we' >"< )

M

Moderator

thanhcakt said:
Cac ban oi. Lam on giup Minh voi.Chang la phan thuc hanh mon dia ly minh ko tai nao xac dinh duoc dang bieu do`phai ve[hinh tron , hinh cot hay mien....]Ai la cao thu xin ra tay nghia hiep giup minh voi.Xin chan thanh cam on va hau ta.
Chào em,
để có thể xác định được việc sử dụng loại biểu đồ nào, trước tiên em cần phải xác định xem câu hỏi yêu cầu em vẽ biểu đồ với mục đích gì, điều này sẽ giúp em lựa chọn dạng biểu đồ thích hợp, do mỗi loại biểu đồ mang một ý nghĩa so sánh khác nhau.

M

mimina

đúng đóa , ví dụ " em hãy vẽ biểu đồ thể hiện sự gia tăng ....gì gì đóa "
>>>vẽ biểu đồ miền
nhưng mimina thấy việc xác định loại biểu đồ cũng hok khó lém , trừ trường hợp đề ra khó hỉu thoai , chỉ cần dựa vào bảng số liệu roài căn cứ với đề là ra mờ ^_^ ( noái thía chớ ối lần bị sai >.<)

N

nguyetcute

hoc dia li ko kho, chi can thong minh 1chut,cham chi 1 chut

minh da hoc on tu he rui, nhung ma cung it dong vao sach vo lam.Di hoc ve toan vut sach vo 1 cho thui, nhung ma noi that la minh ko he thay kho khan khi lôi sa'ch vo ra hoc.Minh ko phai la dua hoc ngay cay dem dau, chi khi nao co hung len thi minh moi hoc bai thui.Quan trong la cach hoc nhu the nao, co thuc su hieu duoc van de ma de bai ra ko .Minh chi hoc y', sau day la doc them nhieu sach tham khao cho no ngam vao dau, den khi lam bai chi can nho y chinh la co the trien khai duoc.Minh hoi gap kho khan 1 chut voi viec ve bieu do, cai nay thi minh ko co kinh nghiem lam, vay nen ban nao co kinh nghiem thi chi cho minh voi.Co the lie lac voi minh o nick''nguyetcute''.Cam on rat nhieu.

K

kemvani

thanhcakt said:
Cac ban oi. Lam on giup Minh voi.Chang la phan thuc hanh mon dia ly minh ko tai nao xac dinh duoc dang bieu do`phai ve[hinh tron , hinh cot hay mien....]Ai la cao thu xin ra tay nghia hiep giup minh voi.Xin chan thanh cam on va hau ta.
ban co the mua cuon cac dang bieu do' de tham khao !

K

kisskissme

tui bao? nay`
neu' thay' de` bai` ra la` ve~ bieu? do` ty? le. % cua? 1 cai' j` doa' thi` nen ve~ (bieu? do` hinh tron`)
de ` bai ma ra ve` su gia tang (nhu mimina da` noi'd ay') thi` nen ve~ bieu? do` mien`
con de` bai ma ra kieu? nhu la` so sanh' j` j` doa' ve` luong mua hay san? luon lua' gao j` do' thi` nen ve~ bieu? do` hinh cot.

C

crazyfrog

cai nay thio chiu rui
vao phong thi ai cung se nghi ra cahc xac dinh thui ha
zay thui..........................

C

colanggieng

bạn phai xem cau hoi la gi thi moi ve duoc bieu do
minh nghi la khi nguoi ta hoi co cau thi nghi ngay den hinh tron nhung day chi la doi voi 2 dia dnh thoi (vi du la de thi dia nam 2005),co cau cung co the la bieu do mien (vi du nguoi ta cho bang so lieu ve co cau kinh te nuoc ta gom nong lam ngu nghiep,cong nghiep xay dung va dich vu trong nhieu nam de vua the hien co cau vua the hien su chuyen bien cua co cau kinh te),con the hien quy mo va co cau thi minh nghi thuong la su dung bieu do cot chong voi so lieu tho................ban nen mua sach day ve bieu do ve xem va xem cac sach on tap mon dia de xem bieu do nguoi ta ve the nao va cot la de tra loi cho cau hoi tai sao lai ve nhu vay(cai nay thi tu ban rut ra thi kha nang ve cua ban se ngay cang duoc nang cao vi dia ko phai la mon hoan toan hoc thuoc ma ).Chuc ban thanh cong

T

thanh85

kẻ biết ít cho không ai bằng mình lời nói đó để nói tôi là phải . sau đây là một số kĩ năng mà mình biết
Dạng biểu đồ gồm hai nhóm:
- thể hiện cơ cấu (tròn, miền và cột chồng)
- ko the? hien co cau' ( tinh` hinh` phat' trien?va` do^ng thai' )
* nhom' co ca^u'
- ne^u' de^` thi co' cum tu` co ca^u' va` so^' lie^u. cho tu` 3 nam tro? xuong' thi` ve~ tron` ( moi~ nam la` hinh` tron`)
- de^` thi co' cum tu` co ca^u' va` so^' lie^u. cho 4 nam tro? le^n thi` ve~ bie^u? do` mie^n`
- de^` thi co' cum tu` co ca^U' bang? so^' line^u cho mot. vung` co' 2 đai luong. dia. ly' tro? le^n thi` ve~ co^t. ( cac' cot. deu` nhau va` bang` 100%)
* nhom' ko the? hien co cau' :
- trong de` thi ko co' cum tu` co cau' va` bang? thong`' ke^ chgo 3 nam tro? xuo^ng' thi` ve~ co^t. don hoac. co^t. kep' (mo^t. dai. luong. thi` ve~ co^t. don 2 tro? len thi` ve~ cot. kep'
-trong de^` thi ko co' cum tu` co ca^u' bang? so' lieu cho 4 nam tro? len thi` ve~ do` thi. hoac. ket' hop. "mot. loai tji` do` thi 2 thi` ve~ ket' hop. "

Tôi học ngu địa lắm nhưng biết chút ít . chúc tất cả các bạn đạt diểm cao trong pần thực hành (mỏi tay nên ko viết" vietkey "dc thông cam? nha) THANH HÓA 20/6/2007

T

tham12a9

TRONG CAC DE THI MON DIA LI NGUOI TA THUONG DAT RA CAU HOI LA :''VE BIEU DIEU THE HIEN DUNG NHAT '', ''CHON BIEU DO VE THICH HOP NHAT ''.....CAC DE BAI NAY RAT DE LAM HOC SINH NHAM VA KO DC DIEM TOI DA .CO GIAO TO CO DAY 1 VAI CACH XAC NHAN BIEU DO 1 CACH CHINH XAC : NEU MA GAP NHUNG CAU HOI ''THE HIEN CO CAU' CUA...'' THI VE BIEU DO TRON (THUONG CO 3 NAM TRO XUONG) NEU KO THI VE BIEU DO MIEN`.CHU Y: CAC DANG BIEU DO NAY DIEU PHAI PHAN TICH SO LIEU RA % ,KHI VE BIEU DO MIEN THI CAN PHAI DONG KHUNG PHAN BIEU DO LAI SO LIEU TOI DA LUON LA 100%.UOI DA HET DAT ROAI

D

doremoon

cách vẽ biểu đôthif nhiều lắm bânj.Mình thi khối A nhưng cũng có thời gian mình học chuyên về địa .Có các loại biẻu đồ khác nhau tùy thuộc vào mụcddick và yêu cầu bàitoans đề ra.Nếu bạn muốn biét chi tiết hơn thì bạn có thể hỏi thầy cô giáo hoặc có thể mua sack tham khảo.tốt nhất là sack của nxb GD LÀ ổn nhất

Top Bottom