Địa 12 [Địa 12] Vị trí địa lý việt nam

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hovanchuc

Last edited by a moderator:
T

tiendatsc

các bạn ơi gải dùm mình câu này nhé:tại sao nước ta có khí hậu khác xa so với các nước có cùng vĩ độ? ai biết thì trả lời giúp nhé mình cảm ơn trước nhé..:)>-
Ô hay,đây là kiến thức lớp 8 mà bạn : Do ở phía Bắc Việt Nam,có nhiều các cánh cung như Sông Gâm,Đông Triều,Bắc sơn và Ngân Sơn....
CHạy theo hướng Đông Bắc-Tây Nam hướng gió mùa Đông Bắc nên vào mùa đông rất lạnh.
Ko như ở Ấn Độ,do có dãy Hi-ma-lay-a chắn ngang theo hướng Đông Tây-Nam Bắc nên vào mùa đông vẫn nóng và có nhiều mưa.Đây là KV mưa nhiều nhất TG.
Còn vào mùa hè,gió Đông Nam thổi từ biển vào nên ẩm ướt,mưa nhiều và nóng.
Ở châu Phi thì chắc ko cần nói nhỉ,nó quá đặc biệt rùi.

V

vangchoe

hồi trước mình học thi la do tổng hơp của các nhân tố; vị trí đem lại khí hậu nhiệt đới nóng , biển dài dịa hình thâp dần từ DB xuóng TN với hướng núi tạo tinh ẩm , còn gió mùa do do vị trí và địa hình hút gió mang lai. hj. ko bit có sót gì ko vi lâu lắm rùi ko học

H

hovanchuc

Ô hay,đây là kiến thức lớp 8 mà bạn : Do ở phía Bắc Việt Nam,có nhiều các cánh cung như Sông Gâm,Đông Triều,Bắc sơn và Ngân Sơn....
CHạy theo hướng Đông Bắc-Tây Nam hướng gió mùa Đông Bắc nên vào mùa đông rất lạnh.
Ko như ở Ấn Độ,do có dãy Hi-ma-lay-a chắn ngang theo hướng Đông Tây-Nam Bắc nên vào mùa đông vẫn nóng và có nhiều mưa.Đây là KV mưa nhiều nhất TG.
Còn vào mùa hè,gió Đông Nam thổi từ biển vào nên ẩm ướt,mưa nhiều và nóng.
Ở châu Phi thì chắc ko cần nói nhỉ,nó quá đặc biệt rùi.

ko sao mỗi đặc điểm tự nhiên nước ta đều có thuân lợi và khó khăn riêng mình cảm thấy vinh hạnh khi được sinh ra ở một vùng đất hòa bình nhưng cũng đã trãi qua bao khó khăn vất vả mới có ngày hôm nay
:khi (174):VIỆT NAM CỐ LÊN
" KHÔNG CÓ GÌ LÀ KHÔNG THỂ KHI NÓ CHƯA BĂT ĐẦU"

T

truonghan_h

các bạn ơi gải dùm mình câu này nhé:tại sao nước ta có khí hậu khác xa so với các nước có cùng vĩ độ? ai biết thì trả lời giúp nhé mình cảm ơn trước nhé..:)>-

Nguyên nhân để tính chất khí hậu của nước ta khác hẳn với nhiều nước cùng vĩ độ (Tây Á, Bắc Phi...) có nhiều yếu tố tác động.
Như: vị trí, hình dạng lãnh thổ nước ta kéo dài, hẹp ngang; chịu ảnh hưởng mạnh mẽ của gió mùa châu Á; chịu ảnh hưởng của Biển Đông;...

L

lonelycat9999

Nước ta nằm ở độ 23*23` B đến 8*34 B nên nước ta nằm hoàn toàn trong vành đai nhiệt đới nửa cầu Bắc ---> nhiệt đới ẩm lớn.Nước ta cũng gần biển Đông và có gió tín phong hoạt động:-SS

có thể là như vậy/mai lên hỏi thầy cô là biết mà:p

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom