Đi đâu cũng nhớ về Sài Gòn và… em

Z

zollo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cuốn sách thứ 4 của cây bút thế hệ 8X Anh Khang với tựa đề “Đi đâu cũng nhớ về Sài Gòn và… em” sẽ ra mắt đầu tháng 5 này với ý nghĩa để chào mừng 40 năm Ngày Giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước.

Đợt in đầu tiên lên đến 50.000 bản, Anh Khang đã trở thành nhà văn 8X có lượng phát hành kỷ lục nhất Việt Nam tính đến thời điểm hiện tại. Cuốn sách mang lại cho người đọc rất nhiều trải nghiệm thú vị ở mảnh đất Sài Gòn dưới nhiều thể loại. Buổi ra mắt tác phẩm mới sẽ diễn ra vào 10/5.

Cuốn sách được chia làm ba phần. Phần đầu là “Tim mỗi người là quê nhà nhỏ”, ghi lại những hồi ức của tác giả về Sài Gòn qua kỷ niệm ấu thơ, với mái ấm gia đình, những con phố, hẻm nhỏ… Phần thứ hai: “Ai qua bao chốn xa” là những trang viết du ký về những thành phố, vùng đất Anh Khang đi qua. Trên những trang viết này, “Sài Gòn và em” hiện lên đằng sau vẻ lấp lánh của những miền đất lạc qua các bài viết “Venice – Chẳng nhạt màu, chẳng quên nhau”, “Milan – Thánh đường thiên thanh”, “Alpsee – Đã xanh ngời liêu trai”, “Sahara – Khóc giữa đại mạc”…

Phần thứ ba: “Thấy đâu vui cho bằng mái nhà” là cái kết đẹp cho nỗi buồn thiên di man mác ở những trang viết đầu. Anh Khang tâm sự: “… hạnh phúc của mọi cuộc hành trình rốt cục không nằm ở đoạn đường đã đi, mà chính ở khi quay về. Thấy vẫn có một bóng hình đứng chờ lặng lẽ, những kỷ niệm be bé ban sơ vẫn mỉm cười đón mình trở lại. Rưng rưng nhận ra, những thân thương xưa cũ hình như vẫn chưa một lần bội bạc. Dẫu mình đã khác lắm sau ngần ấy tháng năm”.

Trong lời giới thiệu sách, nhà văn Đoàn Thạch Biền: “Đã có nhiều tác giả viết về Sài Gòn nhưng Anh Khang viết cuốn tùy bút – du ký với góc nhìn khác. Nhìn từ bên trong vì đây là chốn quê nhà nơi mình sinh ra và nhìn từ bên ngoài bằng những chuyến đi xa. Để rồi nhận ra: ‘Đi là để được tái sinh thêm một cuộc đời khác… Và đi, còn là để biết nơi đâu thật sự là chốn mình luôn mong trở về'”.

• Like
Reactions: xechuyendung
K

kjngdragon

Đã đọc hết 3 quyển của anh, và mới mua thêm quyển này. Văn của anh đầy chất thơ và nhạc

V

victorja

Mình học Lê Hồng Phong, cô giáo dạy văn kêu mình mua sách của anh để học cách làm văn nghị luận mới đau. haha

B

becchisun

Con bạn gái tớ rất thích đọc sách Anh Khang, mỗi lần Anh Khang ra sách là liền đi mua cho bắng được, có lần rủ mình đi giao lưu ra mắt sách Anh Khang mình cũng đi thử, ra đúng là đẹp trai và nói chuyện rất duyên nhưng mình cứ thấy sao sao ấy.

Q

quymax

Thích chương "Tim mỗi người là quê nhà nhỏ" gồm chuỗi những cảm xúc về sự thay khác của một vùng đất sơ khai sang một thành phố phồn hoa bậc nhất, là tình yêu sâu sắc với nơi mình đã được sinh ra và lớn lên, là chiếc xe đạp cọc cạch cùng chiếc áo đẫm mồ hôi của mẹ chở con tới trường trong niềm hân hoan, vui sướng, là trò chơi trẻ con khi được cõng trên vai cha để cảm thấy được bay khắp vũ trụ thiên hà và còn là những kỉ niệm son trẻ nhất

T

tattu

Con bạn gái tớ rất thích đọc sách Anh Khang, mỗi lần Anh Khang ra sách là liền đi mua cho bắng được, có lần rủ mình đi giao lưu ra mắt sách Anh Khang mình cũng đi thử, ra đúng là đẹp trai và nói chuyện rất duyên nhưng mình cứ thấy sao sao ấy.

Trai đẹp thì thích đúng rồi lại còn viết văn và ca hát giỏi nữa ai mà ko mê. kaka

F

folop

Tui thích mỗi cuốn Ngày trôi về phí cũ của Anh Khang thơi các cuốn sau mất chất dần rồi!

V

victorja

Tui thích mỗi cuốn Ngày trôi về phí cũ của Anh Khang thơi các cuốn sau mất chất dần rồi!

Không biết bạn có đọc hết sách Anh Khang chưa? chứ sách càng về sau càng hay hơn nhe ban kiểu như viết lên tay ấy. Người ta còn gọi Anh Khang là nhà văn best seller đó.

V

victorja

Sài Gòn là mảnh đất lạ kỳ. Nó lạ kỳ đến nỗi người ta luôn nghĩ về Sài Gòn mà lại chẳng biết viết gì, nói gì về nó. Nó lạ kỳ đến nỗi người ta luôn nhớ về nó khi đang ở trong lòng nó.

Người ta thương Sài Gòn bằng một thứ tình cảm mơ hồ nhưng mãnh liệt đến ngạt thở, nhưng như kiểu một thứ tình nghĩa khác, không phải là quê hương.

Top Bottom