đêm nay Bác không ngủ

• Thread starter baby_lovely_smile
  • Ngày gửi
  • Replies 5
  • Views 6,294

B

baby_lovely_smile

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đoạn thơ sau:
Anh đội viên nhìn Bác
Càng nhìn lại càng thương
Người cha mái tóc bạc
Đốt lửa cho anh nằm.

Bác ơi sao tim Bác mênh mông thế?Ôm trọn non sông triệu kiếp người.
Tình yêu thương bao la của bác thật vĩ đại !Những câu thơ trong đoạn thơ trên có sử dụng phép ẩn dụ để nói về Bác.Bác như một người cha già,mái tóc dã bạc trắng, hiền từ,nhân hậu, luôn yêu thương,chăm sóc chu đáo cho các con của mình.Bác đúng là một vị lãnh tụ vĩ dại của muôn dân đất nước Việt nam.@};-
:D

T

tvxqfighting

Câu này mình nghĩ bạn nên sửa lại 1 chút nếu ko mình e sẽ gây hiểu lầm vs những ng đọc bài :D

T

thuyhoa17

Đoạn thơ sau:
Anh đội viên nhìn Bác
Người cha mái tóc bạc
Đốt lửa cho anh nằm.

Tình yêu thương bao la của bác thật vĩ đại !Những câu thơ trong đoạn thơ trên có sử dụng phép ẩn dụ để nói về Bác.Bác như một người cha già,mái tóc dã bạc trắng, hiền từ,nhân hậu, luôn yêu thương,chăm sóc chu đáo cho các con của mình.Bác đúng là một vị lãnh tụ vĩ dại của muôn dân đất nước Việt nam.@};-
Nếu như chỉ là phân tích tác dụng của biện pháp tu từ (ẩn dụ) ở trong đoạn thơ này thì em làm thế là tốt rồi.
Nhưng nếu đề là nói rõ toàn bộ đoạn thơ thì chị nghĩ em nên phân tích sâu hơn tí ^^

L

l0n3ly_canby

Đoạn thơ sau:
Anh đội viên nhìn Bác
Người cha mái tóc bạc
Đốt lửa cho anh nằm.

Uhm...chị thì thấy em trình bày thế là ô-n-ổ-n roài đó~:)

M

minhhang1805

Ai phân tích hộ mình khổ thơ này với:
Đêm nay Bác ngồi đó
Đêm nay Bác không ngủ
Vì một lẽ thường tình
Bác là Hồ Chí Minh

K

khaindcool

Cái đây chẳng ai phân tích đc. Ở lớp tớ cô giáo cũng chẳng phân tích. Nói chung là vì Bác là Hồ Chí Minh - một vị lãnh tụ lo cho dân cho nước nên mới thức (đưa vào rồi viết thành đoạn văn).

Last edited by a moderator:
Top Bottom