đề văn thấy khó nhưng cũng thấy hay(nghị luận 10)

R

reika2503

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi ngồi ở bậc thềm nhà ,tôi nhìn thấy một con kiến đang tha một chiếc lá trên lưng,chiếc lá lớn hơn con kiến gấp nhiều lần .
Bò được một lúc con kiến chạm phải một vết nứt khá lớn trên nền xi-măng.Nó dừng giây lát.Tôi nghĩ con kiến hoặc là quay lại hoặc nó sẽ một mình bò qua vết nứt ,nhưng không,con kiến đặt chiếc lá qua vết nứt trước ,sau đó đến lượt nó vượt qua bằng cách bò lên chiếc lá .Đến bờ bên kia con kiến thu lại chiếc lá và tiếp tục cuộc hành trình .
Hình ảnh đó làm tôi bất chợt nghĩ tại sao mình không học loài kiến bé nhỏ kia biến những trở ngại khó khăn của ngày hôm nay làm hành trang quý giá cho ngày mai tươi sáng hơn
(hạt giống tâm hồn )
Hãy nêu suy nghĩ của em về ý nghĩa văn bản trên và rút ra bài học cho chính bản thân

Đề lạ phải không m.n?Cố giúp mình nhé ...tks trước các bạn sẽ giúp ...:D..nhớ đây là một văn bản nghị luận
M.n giúp nhé càng nhanh càng tốt...cho mình dàn bài cũng được nhưng làm bài văn luôn thì càng tốtv hỳ hỳ

Top Bottom