Đề Văn Lớp 8 giúp em cái

U

uocmovahoaibao

Bài làm 1:
Vết thương bị xước có thể lành lại, một vật bị hỏng cũng có thể sửa lại, nhưng tình bạn mất đi lại không thể tìm lại được. Trong cuộc sống, chúng ta phải trải qua rất nhiều những sóng gió cuộc đời thử thách những nan giải, ta có thể vượt qua nếu thiếu bạn bè giúp đỡ.
Bạn bè thì rất dễ tìm, tìm một người bạn thân thì quá dễ, nhưng tìm một người bạn tốt còn khó hơn là mò kim đáy biển (bốc phét chút
).Tại sao lại nói như vậy ? Trong chúng ta hẳn ai cũng từng bị bạn bè chơi xấu bỏ rơi, nhưng vấn đề đó là trò đùa hay là ghét bỏ thệt sự.Người bạn tốt không đơn thuần là biết chia sẽ, giúp đỡ khi khó khăn, mà còn phải hiểu được tâm lí chúng, biết được hoàn cảng mà chúng ta đang sống...(
) Người bạn ấy sẽ cố giúp chúng ta làm mọi việc nếu có thể....Còn người bạn thân mà không tốt thì sao ? Chắc rằng trong chúng ta ai cũng có bạn thân, nhưng cư xử với ta tốt hay xấu là quan trọng. Bạn thân nhưng lại coi ta là kẻ thù lúc thích thì nói chuyện, không thì mắng nhiếc thậm tệ và không hề quan tâm đến ta, chỉ giúp ta trong những trường hợp bất đắc dĩ mà thôi....Đối với tôi, tình bạn đặt cao trên tất cả mọi tình cảm,mặc cho người khác nói xấu hay tốt về tôi nhưng đối với tôi tất cả đều là bạn, không ai là kẻ thù hay bị thành kiến. Trên còn đường tìm bạn ấy, những người bạn thân của tôi quá nửa đã trên nên "du đãng" có chút gì là băng nhóm ì xèo, tính tôi vốn hiền, đặt "hòa bình" lên trên.
Tình bạn của tôi đang ngày càng đi vào con đường không lối thoát, bạn bè đã không còn xem tôi là bạn nữa, họ chỉ xem tôi như 1 kaj j do mà thôi, hỏi thì ai cũng nói là bạn nhưng sự thật ấy là nỗi đau mà bây giờ tôi đang phải gánh và hi vọng sẽ qua mau.....(mệt roài mai viết tiếp
)
Người bạn thân sẽ mãi mãi là bạn tốt

Nhưng người bạn thân chưa hẳn là bạn tốt.

Plant sheed of friendship,

reap a bunch of happines

Hãy trồng một hạt giống tình bạn

Ta sẽ thu được một chòm hoa hạnh phúc.

Bài làm 2:
Tình bạn tốt có những đặc điểm cơ bản sau đây :

- Có chí hướng, sở thích, hứng thú, lý tưởng sống, quan điểm đạo đức phù hợp nhau, có trách nhiệm với nhau và giúp đỡ nhau trong học tập, rèn luyện, lao động cùng tiến bộ, thành đạt. Nhờ đó đôi, nhóm bạn dễ cởi mở tâm tình, tin cậy, quý mến nhau, lắng nghe nhau

- Bình đẳng và tôn trọng nhau, thái độ trịnh thượng, thiếu bình đẳng, thiếu tôn trọng đều làm cho tình bạn lụi tàn.

- Chân thành, tin cậy và có trách nhiệm với nhau là điều kiện giúp cho tình bạn bền vững, sâu sắc vì chân thành và tin cậy, mội người dễ dàng trao đổi tâm sự những điều thầm kín, riêng tư, những khó khăn, vấp váp, nhắc nhỡ, khuyên nhủ, phê phán điều sai trái của bạn là thể hiện thái độ trách nhiệm trong việc giúp bạn tiến bộ và sống tốt đẹp.

- Thông cảm, đồng cảm sâu sắc với nhau, "chia vui", "sẻ buồn" với nhau. Vui vì thành công, sự tiến bộ của bạn; buồn vì sự thất bại, vấp váp, khuyết điểm của bạn : xem niềm vui, nỗi buồn của bạn như của chính mình.

- thật là khó để có thể nói thế nào là người bạn tốt. có người cho rằng bạn tốt là luôn ở bên bạn, luôn bênh vực bạn lúc bạn cần...... và còn nhiều ý kiến khác nữa. nhưng theo mình thì mình nghĩ là người bạn tốt hay không là do sự cảm nhận riêng của mỗi người bạn ạ.

không nhất thiết là người đó phải luôn ở bên cạnh bạn đâu, vì khi vào đại học hay đi làm thì mỗi người ở một phương trời khác nhau thì làm thế nào mà gần nhau được, mình chỉ cần trong tim người đó luôn giành cho mình một chỗ thôi để khi cần tâm sự mình còn tìm đến được. người bạn tốt đối với mình là phải nói thật khi mình sai, không nhất thiết là phải bênh vực mình đau vì có phải lúc nào mình cũng đúng đau bạn. mình muốn người đó phải nói cho mình biết lúc nào thì mình đã sai để mình còn biết đường mà sửa sai chứ. có thể lời nói thật đó sẽ làm mình buồn và có những lúc còn mất lòng nữa là đằng khác, vì lời nói thật thường mất lòng mà. có nghĩa là phải thẳng thấn phê bình mình khi mình mắc sai lần và theo mình người bạn đó phải giúp đỡ mình những lúc mình cần, biết cách lắng nghe những tâm sự của mình nữa. ..... còn nhiều nữa.

T

thao_9x_xjnh

bài này hay nè

imgres

Điền những tính tư toàn t vào chỗ trống sao cho đứng:
xem trèo ...khen hay
trời mưa...cả ngày lẫn đêm
thóc vàng ,,, ngoài them
trẻ già ,,,đi xem hội làng
người bàn ...trào hang
bão đập .......cây bang ngoài sân
chó nhai.......khi ăn
công việc ..... làm dần cũng song
đừng cười ....chỗ đông
mẹ mằng...vì không học bài
hàng dong...sớm mai
nói năng .....chẳng ai đồng tình
địch thua.... đội hình
đạn bom phá hủy.......sân bay
gà con ......gọi bày
đường thẳng....... là đây 1 nèo
chớ ai ....như heo
nỗi buồn... một chiều xa quê
bạn thân tâm sự.....
gặp bão .......quay về nhà ngay​
tính từ là:
tức tốc,tê tái, tộp tạp,tấm tắc ,tuồn tuột,tan tác,tan tành ,tao tác,tục tũi, tất tưởi,té tát,toe toét ,túc tắc
tóp tép,tơi tả ,tới tấp,tí tách,tíu tít.tung tóe, tận tình
;););););););););)

H

hongrapid_sweet

1. tấm tắc, 2. tí tách, 3. tung toé, 4. tới tấp, 5. tao tác, 6. tơi tả , 7. tóp tép, 8. túc tắc, 9.toe toét , 10. té tát , 11. tất tưởi , 12. tộp tạp , 13. tan tác , 14. tan tành , 15. tíu tít , 16. tuồn tuột , 17. tục tũi , 18. tê tái ,19. tận tình , 20. tức tốc

Top Bottom