đề văn khó

N

nhungpro_196

Đề gộp hả bạn? Theo mình thì thuyết minh tác giả ở phần mở bài thôi đc ko? ( tất nhiên có giới thiệu về VDVT để phần TB phân tích).

Thuyết minh về văn bản thì mình nên thuyết mình về : xuất xứ: ra đời năm nào? Hoàn cảnh? do ai viết?; Mục đích viết để làm gì? có ý nghĩa ntn? ( là bản tuyên ngôn đó); Sau đó đi dâu phân tích ý theo bố cục của bài này ( phần trích trong SGK thôi); cuối cùng KB là tổng kết lại ý nghĩa của nó đối với dân tộc và gắn liền với tác giả Nguyễn Trãi ( chứng tỏ tài năng của ông và vị trì của ông với bài này trong nền văn học Việt Nam).

H

haovipday96

Có 4 luận điểm chính :- đầu tiên là nền văn Hiến.
Đọc đoạn trích Nước Đại Việt Ta, ta thấy tự hào về một đất nước có nền văn hiến truyền thống lâu đời. Trước hết ta thấy tư tưởng tiến bộ hợp lòng dân
Việc nhân nghĩa cốt ở yên dân
Quân điếu phạt trước lo trừ bạo
Nghĩa là: Yên dân làm cho dân đc hưởng Thái Bình hạnh phúc. Mà muốn yên dân thì phải diệt trừ mọi thế lực bạo tàn. Lúc bấy giờ kẻ bạo tàn chính là giặc Minh. Như vậy với Nguyễn Trãi, nhân nghĩa là phải găn liền với giặc ngoại xâm. Nhân nghĩa ko chỉ là mối quan hệ giữa con người với con người, sự tương thân tương thân tương ai mà nó còn là mối quan hệ giữa dân tộc với dân tộc. Đó chính là đạo lý tốt đẹp của con người là truyền thống văn hoá, là nền văn hiến lâu đời của dân tộc ta , rất đáng tự hào. Và nền văn hiên ấy vẫn đc lưu truyền đến tận ngày nay.
LĐ2: tự hào về đất nước có lãnh thổ
LĐ3:tự hào về truyền thống lịch sử
LĐ 4: chúng ta tự hào về đất nước có nhiều người tài giỏi.

Top Bottom