Đề văn hay!

M

mimibili

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trời ơi là trời!
cứ tưởng tết đến là sẽ đc nghỉ ngơi 1 tí ai ngờ văn văn toán toán cô nào cũng ra một loạt đề :(( :(( :(( :(( :((
trong mấy cái đề cô cho thì có 2 cái câu này là em bị mắc
mọi ng` giúp em làm cái nha!
mọi ng` làm em tham khảo thui mà chỉ cần làm theo kiểu gạch í cũng đc ;)
1) Thơ Bác đầy trăng. Hãy c/m
2) Mỗi năm bắt đầu bằng mùa xuân
cô em cho cái đề ngắn gọn (mà súc tích) thế đấy!

T

thuyhoa17

2) Mỗi năm bắt đầu bằng mùa xuân

"Một năm khởi đầu bằng mùa xuân - Một đời khởi đầu bằng tuổi trẻ" - Bác Hồ.
Mùa xuân - mùa của yêu thương, mùa của sức sống. Một xuân đến, cũng là khi con người bước đến 1 tuổi mới, có thể là lớn hơn, có thể là già đi, nhưng dù lớn hơn hay già đi thì đó cũng là bắt đầu 1 trải nghiệm mwois cho mỗi người. Tuổi trẻ cũng như mùa xuân, nhanh đến và thoắt đi, nắm lấy tuổi xuân, làm đẹp cho đời, cho đất nước bằng tuổi trẻ của bản thân. Mùa xuân của 1 năm, chính là mùa tươi đẹp, nó là khởi đầu. Cho nên, 1 mùa xuân đẹp, thì cả năm sẽ là một năm tươi đẹp.
=> Tuổi trẻ đóng góp thật nhiều, cả một đời sẽ luôn vui vì mình đã ko để phí cả cuộc đời con người.

L

lenamtrung

Đề 1:Tốt nhất là bạn phân tích các bài thơ của Bác ra:
MB: tốt nhất là nên mở bài gián tiếp : Gió ,tuyết mai, trăng là những hình ảnh đã gắn liền với thơ ca Việt Nam...
Và trăng là nguồn đề tài vô tận trong thơ Bác.

TB: Trăng là người bạn gắn bó với Bác.
_ Trong thời gian Bác ở chiến khu Việt Bắc( phân tích bài Cảnh Khuya Và Rằm Tháng Giêng, Tin thắng trận, đi thuyền trên sông Đáy..)
_ Trong " Nhật kí trong tù"
Phân tích bài " Ngắm trăng", "đêm lạnh"....
_đêm thu với thiếu niên nhi đồng
" Trung thu trăng sáng như gương
Bác Hồ....
_ Đó còn là vầng trăng hẹn ước:
" Kháng chiến thành công ta trở lại
Trăng xưa hạc cũ.....
Tiếu kết :Trăng làm bạn vời Người trên những đường hành quân, dền chia sẻ, xoa dịu nỗi đau khi Người bị tra tấn...

KB :Mỗi bài thơ của Bác đều có một cái hay riêng nhưng trăng trong thơ Bác vẫn là hình tượng sống động nhất...

T

thuyhoa17

1) Thơ Bác đầy trăng. Hãy c/m

Em có thể nêu những luận điểm cần thiết rồi dẫn chứng qua từng câu thơ chứa ánh sáng trong bài của Bác.
Kết hơp với dàn bài của lenamtrung ^^
* Bác là con người yêu thiên nhiên, yêu sự tự do và hoà bình , và ánh trăng chính là một biểu hiện đẹp cho những điều mà Bác luôn mong muốn ấy.
anhs trăng là người bạn, là tri kỉ của Bác , đặc biệt là trong lúc lao tù.
Là nơi Bác gửi gắm tâm tư - ánh trăng
ÁNH TRĂNG LÀ VẦNG SÁNG TƯƠI NHẤT, CHIẾU KHẮP NHẤT TRONG ĐÊM TỐI MỊT MÙNG.

H

hoang_1109

c/m 2 luận điểm trên
trăng luôn theo bác vào trong ngục tù
trăng theo bác trong chiến khu

T

thuyhoa17

c/m 2 luận điểm trên
trăng luôn theo bác vào trong ngục tù
trăng theo bác trong chiến khu
Trăng luôn là chủ đề ko bao giờ cũ trong các sáng tác văn học, bởi cái đẹp cái sáng rực, cái đẹp, cái mĩ miều của nó.
Đồng thời, trăng cũng luôn thể hiện một điều chung thủy đáng ngạc nhiên.
Và với Bác, trăng ko chỉ là chủ đề mà Bác luôn hướng đến mà trăng còn là người bạn tri kỉ.
- Trong tù: trong cảnh bức bối của tù lao, Bác luôn hướng đến cái tự do ở ngoài xa kia, và trong chốn cô đơn, hiu quạnh bức bối đó, luôn đc nhìn trăng, điều đó làm Bác làm nên những tuyệt tác về trăng ngay cả ở trong tù: "Ngắm trăng" trong Nhật kí trong tù. <em nêu một vài ý chính về ánh trăng ở trong bài Ngắm trăng để làm rõ>.
- Ở chiến khu: khi đang còn bận trăm công nghìn việc, luôn đau đáu nỗi lo cho việc giải phóng quê hương đất nước, thì Bác vẫn dành riêng cho ánh trăng một chỗ đứng. Và ở đó, Bác bộc lộ tất cả nỗi niềm với trăng, những bài thơ Bác sáng tác trong thwoif gian đó, luôn thể hiện đc nỗi niềm tâm sự của Bác với trăng- bởi trăng là tri kỉ. Bài "Cảnh khuya" và "Rằm tháng giêng". <tương tự em cũng làm rõ 2 bài này nhé: trăng là người bạn, nói lên tất cả tâm sự và niềm hi vọng, cái đau đáu cho độc lập của Bác.>

Top Bottom