Sử đề thi tuyển sinh đại học năm 2011

I

ilovemyfriendforever

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

BỘ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO ĐỀ THI TUYỂN SINH ĐẠI HỌC NĂM 2011
ĐỀ CHÍNH THỨC Môn: Lịch sử; Khối : C
Thời gian làm bài: 180 phút, không kể thời gian phát đề

PHẦN CHUNG CHO TẤT CẢ CÁC THÍ SINH (7,0 điểm)
Câu I (3,0 điểm)
Phân tích nguyên nhân ra đi tìm đường cứu nước của Nguyễn Tất Thành.
Câu II (2,0 điểm)
Luận cương chính trị tháng 10 - 1930 của Đảng Cộng sản Đông Dương có những điểm gì khác so với Cương lĩnh chính trị đầu tiên của Đảng Cộng sản Việt Nam? Những vấn đề đó được giải quyết như thế nào trong giai đoạn 1939 - 1945?
Câu III (2,0 điểm)
Trong cuộc kháng chiến chống Mĩ, cứu nước (1954 - 1975), nhân dân Việt Nam đã căn bản hoàn thành nhiệm vụ "đánh cho Mĩ cút" bằng thắng lợi nào? Nêu tác động của thắng lợi đó đối với sự phát triển của cách mạng miền Nam.

PHẦN RIÊNG (3,0 điểm)
Thí sinh chỉ được làm một trong hai câu (câu IV.a hoặc IV.b)
Câu IV.a. Theo chương trình Chuẩn (3,0 điểm)
Khái quát quá trình hình thành và phát triển của tổ chức liên kết chính trị - kinh tế lớn nhất hành tinh từ năm 1951 đến năm 2000.
Câu IV.b. Theo chương trình Nâng cao (3,0 điểm)
Tóm tắt sự ra đời của các quốc gia độc lập ở Đông Nam Á trong năm 1945.

Hết

Mọi ngươi cung làm thử nhé!

M

meoconnhinhanh97

Câu III (2,0 điểm)
Trong cuộc kháng chiến chống Mĩ, cứu nước (1954 - 1975), nhân dân Việt Nam đã căn bản hoàn thành nhiệm vụ "đánh cho Mĩ cút" bằng thắng lợi nào? Nêu tác động của thắng lợi đó đối với sự phát triển của cách mạng miền Nam
cho em bon chen tí ạ
cái thắng lợi đó là phương pháp tổng công kích-tổng khởi nghĩa đúng k nhỉ?
chủ trương đó đc chính trị trung ương đảng đưa chiến tranh về đo thị(nơi đc coi là căn cứ là hậu phương còn lại quan trọng nhất của đối phương để mở những đòn tiến công quân sự dồn dậpkết hợ vs nổi dậy đồng loạt của quần chúng)
yêu cầu trc mắt là giáng cho địch những đòn tiến công quyết dịnh,làm thay đổi cục diện chiến tranh,làm lung lay ý chí xâm lược của mỹ
thực hiện chủ trương đó thì rạng ngày 31/1/1968 cuộc tấn công và nổi dậy đợt 1 đã dk phát động trên toàn miền nam.hàng triệu quần chúng đã nổi dậy giành quền làm chủ.đó là 1 đòn chiến lược bất ngờ đánh vào tận hang ổ của kẻ thù.gây thất bại nặng nề cho mỹ.và hơn nữa,cuộc tổng tiến cong này đã giành thêm 1 thắng lợi có ý cghĩa chiến lược trong quá trình phát triển cuộc kháng chiến chống mỹ cứu nc của nhân dân miền nam
và tiếp sau đó là chủ trương ;;việt nam hoá chiến tranh''và ''đông dương hoá chiến tranh''
và thực hiện chủ trương đó,trong những năm tiép,cách mạng miền nam đã vượt qua khó khăn gian khổ,kiên trì xây dựng và phát triển lực lượng,tién công địch
từ những chủ trương của đảng đó đã đem lại độc lập cho dân tộc ta năm 1975
@@:em nghĩ thế ạ
k biết có đúng k ạ

I

ilovemyfriendforever

Câu III (2,0 điểm)
Trong cuộc kháng chiến chống Mĩ, cứu nước (1954 - 1975), nhân dân Việt Nam đã căn bản hoàn thành nhiệm vụ "đánh cho Mĩ cút" bằng thắng lợi nào? Nêu tác động của thắng lợi đó đối với sự phát triển của cách mạng miền Nam
cho em bon chen tí ạ
cái thắng lợi đó là phương pháp tổng công kích-tổng khởi nghĩa đúng k nhỉ?
chủ trương đó đc chính trị trung ương đảng đưa chiến tranh về đo thị(nơi đc coi là căn cứ là hậu phương còn lại quan trọng nhất của đối phương để mở những đòn tiến công quân sự dồn dậpkết hợ vs nổi dậy đồng loạt của quần chúng)
yêu cầu trc mắt là giáng cho địch những đòn tiến công quyết dịnh,làm thay đổi cục diện chiến tranh,làm lung lay ý chí xâm lược của mỹ
thực hiện chủ trương đó thì rạng ngày 31/1/1968 cuộc tấn công và nổi dậy đợt 1 đã dk phát động trên toàn miền nam.hàng triệu quần chúng đã nổi dậy giành quền làm chủ.đó là 1 đòn chiến lược bất ngờ đánh vào tận hang ổ của kẻ thù.gây thất bại nặng nề cho mỹ.và hơn nữa,cuộc tổng tiến cong này đã giành thêm 1 thắng lợi có ý cghĩa chiến lược trong quá trình phát triển cuộc kháng chiến chống mỹ cứu nc của nhân dân miền nam
và tiếp sau đó là chủ trương ;;việt nam hoá chiến tranh''và ''đông dương hoá chiến tranh''
và thực hiện chủ trương đó,trong những năm tiép,cách mạng miền nam đã vượt qua khó khăn gian khổ,kiên trì xây dựng và phát triển lực lượng,tién công địch
từ những chủ trương của đảng đó đã đem lại độc lập cho dân tộc ta năm 1975
@@:em nghĩ thế ạ
k biết có đúng k ạ

Nhầm rồi em ơi,cuộc tổng tiến công và nổi dậy mùa xuân năm 68 chỉ buộc Mỹ ngôi vào bàn đàm phán ở HĐịnh Pari với ưu thế có lợi cho ta,buộc Mỹ tuyên bố Phi Mỹ hoá chiến tranh.Cũng như e nói,sau đó mỹ thưc hiện VN Hoá CT,Đông dươg hoá Ctranh,tức là Mỹ vẫn chưa “cút” khỏi VN.

C

chicken.bvgt

hí.Mình cũng thử sức tí
Câu 1: - nêu về tiểu sử của NTT
- bối cảnh trong nước
- nguyên nhân trức tiếp và khách quan
Câu 3: sơ qua về ĐBP trên không và phân tích kĩ hiệp đinh paris
Câu 4a: liên minh EU

C

crazyfrog

hí.Mình cũng thử sức tí
Câu 1: - nêu về tiểu sử của NTT
- bối cảnh trong nước
- nguyên nhân trức tiếp và khách quan
Câu 3: sơ qua về ĐBP trên không và phân tích kĩ hiệp đinh paris
Câu 4a: liên minh EU
Chào bạn ! Câu 1 bạn nói như vậy là bạn nói thừa so với yêu cầu nguyên nhân tìm đường cứu nước đơn thuần như cấp 3 được học !
Câu 3 nói vậy là còn thiếu !

To maihuyenmin : Đề năm nay theo nhận định cá nhân của mình không khó ! Điều quan trọng của nó là đánh giá được thực chất học sinh có hiểu được vấn đề thực chất bên trong một sự kiện hay không !

Thân !

I

ilovemyfriendforever

Theo em câu 1 như vậy là thiếu,vì đề yêu cầu “phân tích nguyên nhân” chứ ko phải nêu nguyên nhân đơn thuần.

@:theo mình,Đề năm nay không khó,học kỹ là có thể ok 7 điểm.

I

ilovemyfriendforever

ac. nêu thì phải phân tích chứ làm j có ai nêu đơn thuần

Nêu và phân tích là hai việc khác nhau .CÓ đề chỉ yêu cầu nêu ra đơn thuần,còn phân tích chỉ là phụ-không có ko sao,có thì được thêm một chút điểm.Còn vs đề yêu cầu phân tích,thì việc phân tích là chính,được nhiều điểm nhất.Tất nhiên phải “nêu được” thì mới “phân tích được”.Tuỳ vào yêu cầu của đề mà chú trọng phân tích hay ko.Vì vậy không thể nói “làm gì có ai nêu mà khôgn phân tích” được.

@:nếu để ý,nhiều câu hỏi của đê thi thường có 1 câu nhỏ ntn: “chỉ nêu,không phân tích”.

C

chicken.bvgt

haizzz. nhưng đây là đề thi ĐH ạ. Có ai đi thi ĐH khối C làm theo vạch ý hok?
@crazy...: câu 3 làm ntn nữa ạ? Câu 1 có j là quá đâu, kiến thức cơ bản mà

I

ilovemyfriendforever

haizzz. nhưng đây là đề thi ĐH ạ. Có ai đi thi ĐH khối C làm theo vạch ý hok?
@crazy...: câu 3 làm ntn nữa ạ? Câu 1 có j là quá đâu, kiến thức cơ bản mà

-nhiều bạn ạ,chả thế mà năm nào thi ĐHọc cũng hơn nửa là dưới TB,điểm 0-1 đầy.

Nêu tác động của thắng lợi đó đối với sự phát triển của cách mạng miền Nam.

Ý này hình như bạn định làm gộp cùng ý “phân tích kỹ hiệp định Pari” thì phải?Theo mình nên tách riêng nó ra,vì đây là một câu hỏi riêng,và ý nghĩa của nó cũng ko thể gộp được

M

meoconnhinhanh97

ớ nhưng chị ơi
sau cái hiệp định pari đó thì mỹ vẫn còn xâm lược nc ta sau đó
mà như chị nói thì như thế đã làm j có thể coi là thắng lợi ạ
em nghĩ mãi mà chẳng thấy có cái chiến lược gì nổi bật
theo em thì thắng lợi đó là kết quả của cuộc chiến đầu đầy gian khổ hy sinh của nhân dân ta đặc biẹt là những ng lao tâm trên chiên trường.
là kết quả của sự nghiệp cách mạng XHCN ở miền bắc,họ đã làm tròn nghĩa vụ của bên hậu phương vững chắc để tuyền tuyến miền nam dánh thắng giặc mỹ.
và hình như là còn có sự ủng hộ của lào và campuchia và những nhân dân tiến bộ mỹ nữa
những yếu tố đó đã làm cho nhân dân miền nam vượt qua mọi khó khăn gian khổ quyết tâm giải phóng mièn nam,giành lại độc lập:-SS:-SS:-SS
@@:sai thì thôi chị nháb-(b-(b-(b-(
mấy cái câu hỏi nì khoai ơi là khoai@-)@-)@-)

H

hocmai.lichsu

Chào meoconnhinhanh97
Chị giải thích cho em chút nhé: nếu em đọc kĩ yêu cầu của Bộ thì sẽ thấy ý "sự kiện nào khiến chúng ta cơ bản hoàn thành nhiệm vụ đánh cho Mĩ cút". Như vậy đó chắc chắn là Hiệp định Pa-ri chứ không thể là Điện Biên Phủ trên không.
Còn nữa: mặc dù sau Hiệp định pa-ri, số lượng quân Mĩ vẫn còn ở Nam Việt Nam nhưng trên thực tế việc Mĩ buộc phải rút quân đã được 1 văn bản mang tính pháp lí là Hiệp định Pa-ri phê chuẩn.
Vậy mới nói với HĐ Pa-ri, về cơ bản chúng ta đã hoàn thành nhiệm vụ đánh cho Mĩ cút.
Đề năm nay, không khó nhưng đòi hỏi các em phải tinh ý một chút. Câu hỏi này có rất nhiều bạn trả lời là: Tổng tiến công tết Mậu Thân, Điện Biên Phủ trên không.... Các câu còn lại đều không đánh đố. nếu em nào chăm học và học hiểu thì sẽ đạt điểm cao.
Câu Lịch sử thế giới rất ngắn gọn và không khó.

M

meoconnhinhanh97

Chào meoconnhinhanh97
Chị giải thích cho em chút nhé: nếu em đọc kĩ yêu cầu của Bộ thì sẽ thấy ý "sự kiện nào khiến chúng ta cơ bản hoàn thành nhiệm vụ đánh cho Mĩ cút". Như vậy đó chắc chắn là Hiệp định Pa-ri chứ không thể là Điện Biên Phủ trên không.
Còn nữa: mặc dù sau Hiệp định pa-ri, số lượng quân Mĩ vẫn còn ở Nam Việt Nam nhưng trên thực tế việc Mĩ buộc phải rút quân đã được 1 văn bản mang tính pháp lí là Hiệp định Pa-ri phê chuẩn.
Vậy mới nói với HĐ Pa-ri, về cơ bản chúng ta đã hoàn thành nhiệm vụ đánh cho Mĩ cút.
Đề năm nay, không khó nhưng đòi hỏi các em phải tinh ý một chút. Câu hỏi này có rất nhiều bạn trả lời là: Tổng tiến công tết Mậu Thân, Điện Biên Phủ trên không.... Các câu còn lại đều không đánh đố. nếu em nào chăm học và học hiểu thì sẽ đạt điểm cao.
Câu Lịch sử thế giới rất ngắn gọn và không khó.
em cảm ơn chị ạ
tại vì em nghĩ à sau hiệp định pa ri thì mỹ vẫn còn rất lắm âm mưu xâm lươc nc ta dành lại nhữngđịa phận mà ta đã giành lại
với lại sau hiệp định pa ri thì pháp vãn tiếp tục chuẩn bị lực lưỡng chiếm ta
như cuộc ĐBP ạb-( b-( b-( b-(
mà hình như em bị nhầm mât rồi
:)|:)|:)|:)|

I

ilovemyfriendforever

em cảm ơn chị ạ
tại vì em nghĩ à sau hiệp định pa ri thì mỹ vẫn còn rất lắm âm mưu xâm lươc nc ta dành lại nhữngđịa phận mà ta đã giành lại
với lại sau hiệp định pa ri thì pháp vãn tiếp tục chuẩn bị lực lưỡng chiếm ta
như cuộc ĐBP ạb-( b-( b-( b-(
mà hình như em bị nhầm mât rồi
:)|:)|:)|:)|

Hình như bạn đang nói,sau hiệp định Pari mới diễn ra trận “ĐBP trên không”???
Nếu như thế thì bạn nhầm thật.Bởi trước khi ký hđịnh Pari,Mỹ đã cho máy bay B52 ném bom miền Bắc,tạo ra một “ĐBP trên không” nhằm gây sức ép buộc ta phải ký dự thảo hđịnh Pari do Mỹ thảo ra.Nhưg kế hoạch này thất bại,Mỹ buộc phải ký dự thảo hiệp định do ta thảo.

Top Bottom