Văn Đề thi thử lần 2 trường THPT Lê Quý Đôn – QT 2018

xuanle17

Cựu Mod Ngữ Văn
Thành viên
14 Tháng chín 2018
804
1,014
181
25
Thừa Thiên Huế
Đh sư phạm huế
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Kì thi THPT QG sắp đến gần rồi! Các em đã chuẩn bị cho mình những hành trang gì dể có một kì thi hiệu quả? Đã giải được bao nhiêu đề văn rồi?
Nếu vẫn chưa chuẩn bị nhiều thì hãy bắt tay vào tìm hiểu cũng như thử làm những đề thi thử để chuẩn bị cho mình những hành trang cơ bản cho kì thi sắp tới nha!
Dưới đây là đề thi thử môn Văn do trường chuyên Lê Quý Đôn đưa ra hi vọng nó hữu ích với các em.

Phần I: Đọc hiểu
Đọc văn bản dưới đây và trả lời câu hỏi:

Những người bạn gặp sẽ ảnh hưởng đến đến cuộc đời bạn. Thành công hay thất bại, thậm chí là những kinh nghiệm tồi tệ nhất cũng chính là bài học đáng giá nhất, sẽ giúp bạn nhận ra được giá trị của chính mình. Nếu có ai đó làm tổn thương bạn, phản bội bạn hay lợi dụng tấm lòng của bạn, hãy tha thứ cho họ bởi vì chính họ đã giúp bạn nhận ra được ý nhĩa của sự chân thật và hơn nữa, bạn biết rộng mở tấm lòng với ai đó. Hãy yêu thương họ một cách vô điều kiện, không chỉ đơn thuần là họ đã yêu bạn mà họ đang dạy bạn cách để yêu
Hãy trân trọng những khoảnh khắc và hãy ghi nhớ từng khoảnh khắc, những cái mà sau này bạn sẽ không còn có cơ hội để trải qua nữa. Tiếp xúc với những người mà bạn chưa từng nói chuyện, và biết lắng nghe. Hãy để trái tim của mình biết yêu thương người khác. Bầu trời cao vời vợi, vì thế bạn hãy ngẩng đầu nhìn lên, tự tin vào bản thân. Hãy một lần lắng nghe nhịp đập trái tim mình: “Bạn là một người tuyệt vời. Tự tin lên và trân trọng bản thân bạn, vì nếu bạn không tin bạn thì ai sẽ làm điều ấy?”.
Hãy sở hữu cuộc sống của bạn và đừng bao giờ hối tiếc về lối sống ấy. Nếu bạn thương yêu ai đó thì hãy nói cho họ biết, dù rằng sẽ bị từ chối nhưng nó có thể làm cho một trái tim tan nát có thể đập trở lại.
Trích Bài học cho cuộc sống – Phan Đào Khương Như dịch)
Câu 1: Xác định phương thức biểu đạt chính được sử dụng trong văn bản trên.
Câu 2: Chỉ ra các phép liên kết có trong đoạn văn 1
Câu 3: Phân tích hiệu quả BPTT được sử dụng trong câu: “Tự tin lên và trân trọng bản thân bạn, vì nếu bạn không tin bạn thì ai sẽ làm điều ấy?”
Câu 4: Tại sao tác giả cho rằng: “Thành công hay thất bại, thậm chí là những kinh nghiệm tồi tệ nhất cũng chính là bài học đáng giá nhất, sẽ giúp bạn nhận ra được giá trị của chính mình.”
PHẦN II: LÀM VĂN
Câu 1:
Viết một đoạn văn khoảng 200 chữ về ý nghĩa của khoảnh khắc trong cuộc đời mỗi con người thông câu câu văn trong đoạn trích: “Hãy trân trọng những khoảnh khắc và hãy ghi nhớ từng khoảnh khắc, những cái mà sau này bạn sẽ không còn có cơ hội để trải qua nữa.”

Câu 2: Cảm nhận của anh chị về hai khổ thơ sau:
Ta muốn ôm
Cả sự sống mới bắt đầu mơn mởn;
Ta muốn riết mây đưa và gió lượn,
Ta muốn say cánh bướm với tình yêu,
Ta muốn thâu trong một cái hôn nhiều
Và non nước, và cây, và cỏ rạng,
Cho chếnh choáng mùi thơm, cho đã đầy ánh sáng,
Cho no nê thanh sắc của thời tươi;
-Hỡi xuân hồng, ta muốn cắn vào ngươi.
(Vội vàng – Xuân Diệu – SGK Ngữ Văn 11 tập Hai)​

Làm sao được tan ra
Thành trăm con sóng nhỏ
Giữa biển lớn tình yêu.
Để ngàn năm còn vỗ.
(Sóng – Xuân Quỳnh – SGK Ngữ Văn 12 tập Một)​

Hỗ trợ Windows

Banned
Banned
Thành viên
19 Tháng một 2019
304
506
71
Nghệ An
Trường THCS Hùng Sơn
Kì thi THPT QG sắp đến gần rồi! Các em đã chuẩn bị cho mình những hành trang gì dể có một kì thi hiệu quả? Đã giải được bao nhiêu đề văn rồi?
Nếu vẫn chưa chuẩn bị nhiều thì hãy bắt tay vào tìm hiểu cũng như thử làm những đề thi thử để chuẩn bị cho mình những hành trang cơ bản cho kì thi sắp tới nha!
Dưới đây là đề thi thử môn Văn do trường chuyên Lê Quý Đôn đưa ra hi vọng nó hữu ích với các em.

Phần I: Đọc hiểu
Đọc văn bản dưới đây và trả lời câu hỏi:

Những người bạn gặp sẽ ảnh hưởng đến đến cuộc đời bạn. Thành công hay thất bại, thậm chí là những kinh nghiệm tồi tệ nhất cũng chính là bài học đáng giá nhất, sẽ giúp bạn nhận ra được giá trị của chính mình. Nếu có ai đó làm tổn thương bạn, phản bội bạn hay lợi dụng tấm lòng của bạn, hãy tha thứ cho họ bởi vì chính họ đã giúp bạn nhận ra được ý nhĩa của sự chân thật và hơn nữa, bạn biết rộng mở tấm lòng với ai đó. Hãy yêu thương họ một cách vô điều kiện, không chỉ đơn thuần là họ đã yêu bạn mà họ đang dạy bạn cách để yêu
Hãy trân trọng những khoảnh khắc và hãy ghi nhớ từng khoảnh khắc, những cái mà sau này bạn sẽ không còn có cơ hội để trải qua nữa. Tiếp xúc với những người mà bạn chưa từng nói chuyện, và biết lắng nghe. Hãy để trái tim của mình biết yêu thương người khác. Bầu trời cao vời vợi, vì thế bạn hãy ngẩng đầu nhìn lên, tự tin vào bản thân. Hãy một lần lắng nghe nhịp đập trái tim mình: “Bạn là một người tuyệt vời. Tự tin lên và trân trọng bản thân bạn, vì nếu bạn không tin bạn thì ai sẽ làm điều ấy?”.
Hãy sở hữu cuộc sống của bạn và đừng bao giờ hối tiếc về lối sống ấy. Nếu bạn thương yêu ai đó thì hãy nói cho họ biết, dù rằng sẽ bị từ chối nhưng nó có thể làm cho một trái tim tan nát có thể đập trở lại.
Trích Bài học cho cuộc sống – Phan Đào Khương Như dịch)
Câu 1: Xác định phương thức biểu đạt chính được sử dụng trong văn bản trên.
Câu 2: Chỉ ra các phép liên kết có trong đoạn văn 1
Câu 3: Phân tích hiệu quả BPTT được sử dụng trong câu: “Tự tin lên và trân trọng bản thân bạn, vì nếu bạn không tin bạn thì ai sẽ làm điều ấy?”
Câu 4: Tại sao tác giả cho rằng: “Thành công hay thất bại, thậm chí là những kinh nghiệm tồi tệ nhất cũng chính là bài học đáng giá nhất, sẽ giúp bạn nhận ra được giá trị của chính mình.”
PHẦN II: LÀM VĂN
Câu 1:
Viết một đoạn văn khoảng 200 chữ về ý nghĩa của khoảnh khắc trong cuộc đời mỗi con người thông câu câu văn trong đoạn trích: “Hãy trân trọng những khoảnh khắc và hãy ghi nhớ từng khoảnh khắc, những cái mà sau này bạn sẽ không còn có cơ hội để trải qua nữa.”

Câu 2: Cảm nhận của anh chị về hai khổ thơ sau:
Ta muốn ôm
Cả sự sống mới bắt đầu mơn mởn;
Ta muốn riết mây đưa và gió lượn,
Ta muốn say cánh bướm với tình yêu,
Ta muốn thâu trong một cái hôn nhiều
Và non nước, và cây, và cỏ rạng,
Cho chếnh choáng mùi thơm, cho đã đầy ánh sáng,
Cho no nê thanh sắc của thời tươi;
-Hỡi xuân hồng, ta muốn cắn vào ngươi.
(Vội vàng – Xuân Diệu – SGK Ngữ Văn 11 tập Hai)​
Làm sao được tan ra
Thành trăm con sóng nhỏ
Giữa biển lớn tình yêu.
Để ngàn năm còn vỗ.
(Sóng – Xuân Quỳnh – SGK Ngữ Văn 12 tập Một)​
Cảm ơn chị đã chia sẻ đề , xin phép cho em trả lời đề nhé
PHẦN TRẮC NGHIỆM
C1 . Phương thức biểu đạt chính ở đây là : nghị luận
C2 . Phép liên kết trong đoạn văn
Phép nối
C3 . Ở đây BPTT giúp khẳng định rằng tự tin là một điều căn bản và cần có ở mỗi người
C4 . Có thất bại thì mới có thành công . VD nếu chũng ta nấu ăn ko sai thì sao mà làm đúng được
PHẦN TỰ LUẬN
c1 : Ở đây em chọn chủ đề là tình bạn chẳng hạn , nếu ko kết bạn thì sau này làm gì cũng khó khăn .
P/s: Em chỉ nêu chính chứ làm bài lâu lắm
C2 : Câu này hơi khó với em để em nghĩ thêm ạ

Top Bottom