dễ nhầm nhưng lại ko biết tại sao nhầm

B

belienxinh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hình giải tích thường không phải vẽ hình, tuy nhiên nếu các em vẽ hình bổ trợ cho lời giải thì rất hay đấy. Bài hình giải tích không khó nhưng dễ mất điểm, chẳng hạn xét bài toán “Lập phương trình mặt phẳng (P) qua đường thẳng (d) và song song với đường thẳng (d’)”, thường thì học sinh hay làm như sau: mp(P) qua M trên (d) và nhận hai vectơ chỉ phương của (d), (d’) làm cặp vectơ chỉ phương, từ đó có phương trình của (P) là giải saj
đó là câu mình đọc được trên mang nhưng mình ko biết tại sao lại sai nữa
cho mình tham khảo y kien các bạn:D:D:D:D:D:D:D

B

buiduc123

có thể d ,d' ss >>vtcp của cái này giống cái kia----------------------------------------

Last edited by a moderator:
N

nerversaynever

Hình giải tích thường không phải vẽ hình, tuy nhiên nếu các em vẽ hình bổ trợ cho lời giải thì rất hay đấy. Bài hình giải tích không khó nhưng dễ mất điểm, chẳng hạn xét bài toán “Lập phương trình mặt phẳng (P) qua đường thẳng (d) và song song với đường thẳng (d’)”, thường thì học sinh hay làm như sau: mp(P) qua M trên (d) và nhận hai vectơ chỉ phương của (d), (d’) làm cặp vectơ chỉ phương, từ đó có phương trình của (P) là giải saj
Sai ở đây là (P) song song với (d') nên khi (d') cắt (d ) thì không tồn tại cái mặt phẳng (P) như vậy( vì (P) chứa (d') chứ ko song song nữa) mà theo cách trên ta lại chém gió ra được mp(P) ;)) còn đâu các TH còn lại đúng

B

belienxinh

Sai ở đây là (P) song song với (d') nên khi (d') cắt (d ) thì không tồn tại cái mặt phẳng (P) như vậy( vì (P) chứa (d') chứ ko song song nữa) mà theo cách trên ta lại chém gió ra được mp(P) ;)) còn đâu các TH còn lại đúng
mình chẳng hiể j cả mong bạn giải thích chi tiết hơn:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|:)|

B

belienxinh

Có nghĩa khi d và d' đồng phẳng và ko song song với nhau thì theo cách làm kia vẫn tìm đc (P) trong khi đó (P) ko thể tồn tại (cách kia ra kết quả thì (P) sẽ chứa d'- rất dễ hiểu)[/QUOTE
mình hiểu rui bạn ah cho mình biết thế nào là cawpj vtcp được không????
ý trên nếu trình bày thì nên làm lại như thế nào
:(:(:(:(

B

belienxinh

Có nghĩa khi d và d' đồng phẳng và ko song song với nhau thì theo cách làm kia vẫn tìm đc (P) trong khi đó (P) ko thể tồn tại (cách kia ra kết quả thì (P) sẽ chứa d'- rất dễ hiểu)
mình hiểu rùi nhưng mình chưa hiểu lắm về cặp vtcp ???/
và bài trên nếu trình bày thì nên trình bày ntn???nhỉ??/câu hỏi ngớ ngẩn là có được viết tăt nhưng kí hiệu toán nào trong đề thi (ví dụ như vtcp.vtpt,TXĐ...)ko???

N

nerversaynever

mình hiểu rùi nhưng mình chưa hiểu lắm về cặp vtcp ???/
và bài trên nếu trình bày thì nên trình bày ntn???nhỉ??/câu hỏi ngớ ngẩn là có được viết tăt nhưng kí hiệu toán nào trong đề thi (ví dụ như vtcp.vtpt,TXĐ...)ko???
theo tớ ko có khái niệm vecto chỉ phương của mặt phăng, cậu cứ làm cái kiểu như bài toán bảo là sai lầm
Bước 1: Lập n=[u1;u1]
Bước 2: nếu ra kq n trung vt0 thì kl bài toán có vô số mp (P) thỏa mãn cái ct vecto n.vectou=0 (P) đi qua 1 điểm M của (P) và không đi qua một điểm N của (d')
Nếu ra kq n khác vt0 thì ta có pt mp(P) việc cuối cùng là thay tọa độ 1 điểm N bất kỳ thuộc d' vào xem nó có thỏa mãn ko, nếu t/m tức là ko tồn tại (P) và ngược lại

D

dragon221993

sai là đúng rồi. nếu d // d' thì có vô số mặt phẳng chứa d và // với d' ban chọn như thế thì nó vào trường hợp đặc biệt là mặt phẳng đấy chứa cả hai đường thẳng hoặc chéo nhau. => vecto phap tuyến của mặt phẳng sẽ là tich có hướng của hai vecto chỉ phương d, d'

Last edited by a moderator:
Top Bottom