Đề kiểm tra 1 tiết ( vô đây nhờ tý ^^!)

B

boybuidoi147

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

vỏn vẹn chỉ có 4 câu :D Giúp đi ^^!( tham khảo )
Câu 1: Tại sao lúc thì tác giả sử dụng từ "tôi" có lúc thì sử dụng từ "ta" trong bài "Mùa xuân nho nhỏ"
Câu 2: Phân tích cấu trúc ngữ pháp của hai câu thơ đầu trong bài "Mùa xuân nho nhỏ"
Mọc giữa dòng sông xanh
Một bông hoa tím biếc
Câu 3: Xác định các biện pháp tu từ được sử dụng trong hai câu thơ sau:
Ngày ngày mặt trời đi qua trên lăng
Thấy một mặt trời trong lăng rất đỏ
và phân tích tác dụng của chúng
Câu 4: Bài thơ "Đoàn thuyền đánh cá" < Huy Cận > đã sử dụng bút pháp nghệ thuật nào hãy sử dụng VD để minh họa

Phân tích kĩ kĩ chút nha :D đề này mình làm không được tốt lắm _._!

Last edited by a moderator:
S

songhua

đây là ý đại khái của tui:
câu 1: câu " tôi đưa tay tôi hứng" chỉ cái riêng của tác giả , tác giả muốn chính mình nâng , chạm vào mảnh nhỏ của mùa xuân lớn
câu"ta làm con chim hót - ta làm mọt cành hoa - ta nhập vào hòa ca - một nốt trầm xao xuyến":khát vọng cống hiến ấy không chỉ riếng một mình tác giả , ai cũng muốn góp mùa xuân nho nhỏ của mình vào mùa xuân của đất nước.
(biết chừng đó thôi , mong là giúp đc bạn)
câu 2:cấu trúc ngữ pháp đc dùng trong hai câu trên là đảo ngữ ,đáng nhẽ thường hay viết là giữa dòng sông xanh mọc - một bông hoa tím biêc nhưng tác giả lại dùng đảo ngữ để cho thấy được sức sống mạnh mẽ của bông LỤc bình nhỏ bé
câu 3: biện pháp tu tử là ẩn dụ : ẩn dụ Bác Hồ với mặt trời nguồn sống mọi sinh vật và Bác là người khởi nguồn sống cho dân tộc Việt Nam
(đó là mấy ý chính , còn câu 4 chừ nhớ lại bài thơ mệt quá .)

Top Bottom