để học tốt hoá huu cơ

L

leloan91

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

để học tốt thì trước hết cần học thuộc lí thuyết hoá(lí thuyết là phần rất quan trọng)kinh nghiệm cho thấy muốn học giỏi hoá ai cũng phải thuộc lí thuyết vì co thuộc thì mới lam bài tập được..................sau đó là kiêm nhiều sách để làm BT cho that thạo..................hoá quan trọng là tự học.chỉ cần chăm học thì sẽ giỏi thôi .................điều nay nghe đon giản nhưng nó là bất hủ.....có gáng lên..........

A

anhducle

để học tốt thì trước hết cần học thuộc lí thuyết hoá(lí thuyết là phần rất quan trọng)kinh nghiệm cho thấy muốn học giỏi hoá ai cũng phải thuộc lí thuyết vì co thuộc thì mới lam bài tập được..................sau đó là kiêm nhiều sách để làm BT cho that thạo..................hoá quan trọng là tự học.chỉ cần chăm học thì sẽ giỏi thôi .................điều nay nghe đon giản nhưng nó là bất hủ.....có gáng lên..........
:cool::cool: đồng ý ! heehee Chắc bạn học được Hoá lắm nhỉ :):)

V

votrongan65

Học hoá ko cần phải cày bừa lắm đâu, chỉ cần nắm vững lí thuyết và chăm chỉ almf các bài tập cơ bản, đặc trưng là được .:)

Q

quang_rick

hjz. mình đã cố gắng học thuộc lí thuyết rồi mà sao khi viết các ptpư vẫn hay nhầm linh tinh.Ai có cách viết ptpư ko nhầm thì chỉ mình với nhé!!!!!.....thank trước

V

vuthuyduong

hjz. mình đã cố gắng học thuộc lí thuyết rồi mà sao khi viết các ptpư vẫn hay nhầm linh tinh.Ai có cách viết ptpư ko nhầm thì chỉ mình với nhé!!!!!.....thank trước

muốn ko nhần thì khi viết mỗi pt phải hiểu nguyên lý của nó, tại sao lại như thế? Hiểu rối thì dù có quên pt cũng tự suy ra được :)

M

mok

Ôi, mặc dù biết như thế nhưng chẳng hiểu sao từ xưa mình lại ghét học lí thuyết hóa nhất. thế nên h kém phải chịu thôi
K đc, phải quyết tâm học chứ nhỉ. CỐ LÊN nhe :D

L

lehoanganh007

anh có 1 kinh nghiệm học lí thuyết đó là làm thật nhiều dạng bài hoàn thành chuỗi phản ứng , làm chuỗi phản ứng đòi hỏi các em phải thật vững lí thuyết
chỗ nào quên thì lấy sách ra đọc rồi làm tiếp
1 số dạng bắt các em phải tiên đoán chất sẽ giúp các em khả năng tư duy nhạy bén
VD : C4H10 --> A ---> C2H2 --> C6H6
với chuỗi như trên thì A có thể là CH4 , C2H3Cl ...
tuy nhiên dằng trước A lại là C4H10 nen A chỉ có thể là CH4
.. việc tư duy như vậy sẽ giúp các em nhớ rất kĩ lí thuyết
và khuyên các em 1 điểu là đừng nên học quá nhiều lí thuyết nâng cao ( sẽ làm các em gặp phản xạ khi cần giải thích những vấn đề đơn giản lại mang KT quá ao ra giải quyết )
đó là anh nói với các em có niềm đam mê với môn hoá , cứ học để thi ĐH tốt đã , niềm đam mê hãy để sau khi bước vào cảnh cổng ĐH thể hiện nhé :)
chúc các em học tốt

K

kingvip

Theo mình muốn nhớ đầy đủ cái phản ứng hữu cơ la ko thể. bna ko thể biết hết được. Mình ko nhất thiết phải học hết các phản ứng chủ yếu là lý thuyết và Cơ chế của nó. biết đưỡc cơ chế là biết được liền ak. Phản ứng hữu cơ thường ra nhiều hh sản phẩm. bạn ko biết chất nào tạo thành đúng không? v... Mình chỉ nắm vững cơ chế là ra hết à. =))

L

lehoanganh007

Theo mình muốn nhớ đầy đủ cái phản ứng hữu cơ la ko thể. bna ko thể biết hết được. Mình ko nhất thiết phải học hết các phản ứng chủ yếu là lý thuyết và Cơ chế của nó. biết đưỡc cơ chế là biết được liền ak. Phản ứng hữu cơ thường ra nhiều hh sản phẩm. bạn ko biết chất nào tạo thành đúng không? v... Mình chỉ nắm vững cơ chế là ra hết à. =))
sao lại ko thể , các nhà hoá học trong đầu họ chứa hàng triệu PU ấy chứ
biết dc cơ chế là viết dc hả em
vậy anh cho ví dụ này
CH4 + Cl2 theo cơ chế gốc tạo thành SP ?
C2H5Cl + H2O theo cơ chế SN1 ( substution nucleophile , 1st order )
.. Các em cứ theo PP của anh và sáng tạo thêm nhất định sẽ thành công

L

lehoanganh007

anh nói thêm là VD : C4H10 CRK thì tuân theo cơ chế nào , những PU thế này em ko có cơ chế của nó , em viết thế nào dc ? ( cơ chế của nó thực ra là có nhưng phức tạp , dành cho các nhà nghiên cứu )

1

153

theo mình thì dù hoá hữu cơ hay vô cơ cách nhớ nhất là học theo dãy phản ứng
cách học này rất hiệu quả , nó giúp mình nhớ rất lâu những phản ứng .
anh Hoàng Anh thi xong rùì thì chịu khó post dãy lên cho mọi người làm đi ^^hì hì ...^^

L

lehoanganh007

anh có thi xong nhưng ko có đậu em , anh lại ôn năm sau với các em thôi
các em chịu khó tự học ở nàh đừng phục thuộc vô 4rum
anh khuyên các em mua 2 cuốn sơ đồ PU hoá học của quan hán thành : hữu cơ và vô cơ
2 cuôn này đảm bảo cho các em làm dãy mệt nghỉ ^^

Top Bottom