Sử 10 đề cương

Lê Minh Huyền

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng tư 2021
165
274
51
24
Phú Thọ
THPT Phù Ninh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1 : trình bày một số truyền thống tốt đẹp trong lịch sử dân tộc VN. Truyền thống đó được phát huy như thế nào trong dịch covid 19
Câu 2: Dựa vào kiến thức đã học, giải thích câu nói :''Một dân tộc không có lịch sử là một dân tộc không có quá khứ cũng không có tương lai''

• Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Câu 1 : trình bày một số truyền thống tốt đẹp trong lịch sử dân tộc VN. Truyền thống đó được phát huy như thế nào trong dịch covid 19
Câu 2: Dựa vào kiến thức đã học, giải thích câu nói :''Một dân tộc không có lịch sử là một dân tộc không có quá khứ cũng không có tương lai''
Lê Minh HuyềnCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Câu 1:
Ý chí đấu tranh quyết liệt, kiên cường bất khuất ứng phó kịp thời của chính quyền.
Tinh thần đoàn kết đồng sức đồng lòng, đồng cam cộng khổ
Tự lực, tự cường
Lòng nồng nàn yêu nước
Nhân ái, nhường cơm sẻ áo
-> Phát huy tối đa vai trò của nó trong việc đẩy lùi dịch bệnh covid - 19 cụ thể:
Trước diễn biến phức tạp của dịch covid - 19, nhân dân đã ứng phó kịp thời bằng cách tiêm phòng điều trị dịch covid, đội ngũ y, bác sĩ tham gia tình nguyện chống dịch nơi chiến tuyến, nhà nhà đều sử dụng các biện pháp khắc chế dịch covid: Tiêm phòng, khử trùng,.. thực hiện quy tắc 5K: Các biện pháp cách ly, không tập trung đông người... giảm tiền nhà, hỗ trợ hộ dân cận nghèo, nghèo...Mỗi người dân đều đứng lên đấu tranh chống dịch: Nhiều bài hát được ra đời nhằm cổ vũ đội ngũ y, bác sĩ cũng như người dân.

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

• Love
Reactions: Lê Minh Huyền

Lê Minh Huyền

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng tư 2021
165
274
51
24
Phú Thọ
THPT Phù Ninh
Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Câu 1:
Ý chí đấu tranh quyết liệt, kiên cường bất khuất ứng phó kịp thời của chính quyền.
Tinh thần đoàn kết đồng sức đồng lòng, đồng cam cộng khổ
Tự lực, tự cường
Lòng nồng nàn yêu nước
Nhân ái, nhường cơm sẻ áo
-> Phát huy tối đa vai trò của nó trong việc đẩy lùi dịch bệnh covid - 19 cụ thể:
Trước diễn biến phức tạp của dịch covid - 19, nhân dân đã ứng phó kịp thời bằng cách tiêm phòng điều trị dịch covid, đội ngũ y, bác sĩ tham gia tình nguyện chống dịch nơi chiến tuyến, nhà nhà đều sử dụng các biện pháp khắc chế dịch covid: Tiêm phòng, khử trùng,.. thực hiện quy tắc 5K: Các biện pháp cách ly, không tập trung đông người... giảm tiền nhà, hỗ trợ hộ dân cận nghèo, nghèo...Mỗi người dân đều đứng lên đấu tranh chống dịch: Nhiều bài hát được ra đời nhằm cổ vũ đội ngũ y, bác sĩ cũng như người dân.

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Mộ Dung Thu Vũchị giúp em nốt câu 2 được không ạ, em cần gấp ấy :(

• Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Câu 2:
Chủ tịch Hồ Chí Minh từng nói: " Dân ta phải biết sử ta cho tường gốc tích nước nhà Việt Nam" Quả là vậy, Lịch sử là quá khứ được sắp xếp theo trình tự thời gian. Phải biết xưa thì mới biết nay và biết làm thế nào hướng đến tương lai. Học lịch sử để hiểu về cội nguồn dân tộc, để biết được từ xa xưa, ông cha đã sống và lao động như thế nào để tạo nên đất nước ngày nay. Từ đó biết quý trọng những gì mình đang có, biết ơn những người đã làm ra nó cũng như biết mình phải làm gì cho đất nước. Trải qua hàng nghìn năm bắc thuộc, từng thời kỳ đau thương đổ máu khi phải chống thực dân Pháp, đế quốc Mỹ... thời kỳ mà ta phải sống trong bom đạn chịu ách đô hộ của thực dân Phương Tây đau thương, khổ đau dẫn đến nạn đói năm 1945( Hàng triệu đồng bào Việt Nam chết đói) khủng khiếp càng làm ta vững bền, son sắt có thêm niềm tin để chiến đấu tới cùng với mọi loại kẻ thù ( "sinh học" ( đại dịch covid 19), xâm lăng) ta càng thêm tự hào, rạng danh truyền thống dân tộc.

Top Bottom