Vật lí 7 Đề cương ôn tập

Hoibaitithoi

Học sinh
Thành viên
15 Tháng tư 2019
81
36
26
17
Quảng Ninh
THCS Trần Quốc Toản
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

• Lý thuyết:
  1. Cường độ dòng điện liên quan thế nào đến dòng điện trong mạch? Nêu kí hiệu, đơn vị dụn cụ đo cường độ dòng điện? Nêu đặc điểm của cường độ dòng điện trong đoạn mạch gồm hai đèn mắc nối tiếp?
  2. Hiệu điện thế được tạo ra như thế nào? Nêu kí hiệu, đơn vị, dụng cụ đo điện thế? Nêu đặc điểm của hiệu điện thế trong đoạn mạch gồm hai đèn mắc nối tiếp? Em hiểu như thế nào khi trên một bóng đèn có ghi 6V?
  • Bài tập: 27.11 và 27.12 của SBT

• Like
Reactions: Nghinh Duyên

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
  • Lý thuyết:
  1. Cường độ dòng điện liên quan thế nào đến dòng điện trong mạch? Nêu kí hiệu, đơn vị dụn cụ đo cường độ dòng điện? Nêu đặc điểm của cường độ dòng điện trong đoạn mạch gồm hai đèn mắc nối tiếp?
  2. Hiệu điện thế được tạo ra như thế nào? Nêu kí hiệu, đơn vị, dụng cụ đo điện thế? Nêu đặc điểm của hiệu điện thế trong đoạn mạch gồm hai đèn mắc nối tiếp? Em hiểu như thế nào khi trên một bóng đèn có ghi 6V?
+ lý thuyết :
1. sgk vật lí 7 trang 68 mục ghi nhớ 1. kí hiệu I,đơn vị A, đặc điểm cường độ dòng điện trong đoạn mạch gồm hai đèn mắc nối tiếp [tex]I_{1}=I_{2}[/tex]
2.ghi nhớ sgk trang 75 vật lí 7. Đèn ghi 6V có nghĩa là Hiệu điện thế định mức của đèn là 6V.

- bạn muốn được hỗ trợ hay chỉ mang tính chất đăng để có đề cương cho mọi người nhỉ ?
- rất vui vì bạn đăng bài để cùng trao đổi với mọi người.
- nếu đăng để được hỗ trợ thì rất mong bạn có thể xem xét kĩ trước khi đăng,xem nó có khó quá tầm mình không.Và nêu đoạn mà mình không hiểu để được giải thích nhé.
- đến câu hỏi bài tập bạn cũng lười viết thì làm sao có người siêng lật sbt để hỗ trợ nhỉ ?!

Tín Phạm

Học sinh tiến bộ
Thành viên
15 Tháng mười một 2018
449
1,696
161
Quảng Ngãi
Thcs Hành Thuận
  • Lý thuyết:
1. Cường độ dòng điện liên quan đến độ mạnh, yếu của dòng điện
Cường độ dòng điện kí hiệu là I
Dụng cụ dùng để đo cường độ dòng điện là Ampe kế, đơn vị đo là Ampe (A) hoặc miliampe (mA)
Đặc điểm : I1 = I2
2. Hiệu điện thế được tạo ra từ giữa 2 cực của nguồn điện
Hiệu điện thế kí hiệu là U
Dụng cụ để đo hiệu điện thế là vôn kế, đơn vị đo là Vôn (V) hay milivôn (mV) hay kilovôn (kV)
Đặc điểm : U = U1 + U2
Bóng đèn ghi 6V có nghĩa là hiệu điện thế định mức để bóng đèn sáng bình thường là 6V
27.11
a) Cường độ dòng điện chạy qua bóng đèn Đ1 và Đ2 là 0,25 A
b) Hiệu điện thế giữa 2 đầu đèn Đ2 là U2 = 3 V
c) 2 đèn sẽ sáng hơn
27.12
Hiệu điện thế giữa 2 đầu đèn Đ1 là U1 = 3,2 V
Hiệu điện thế giữa 2 đầu đèn Đ2 là U2 = 3 V

Top Bottom