Ngoại ngữ đặt câu hỏi cho từ gạch chân

Dương Phạm 106

Cựu Kiểm soát viên | Cựu CTV CLB Địa lí
HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn ơi đặt câu hỏi cho từ gạch chân luôn là một vấn đề lớn để mình có thể được điểm cao hơn trong môn Anh , để tìm ra câu hỏi từ một câu trả lời trong tiếng việt là chuyện thường nhưng trong môn anh mình lại chả biết cái gì cả ,Yociexp19có bạn nào biết không chỉ mình với
Đây là một ví dụ trong bài kiểm tra của mình :
I am going to stay with my aunt and uncle
P/s : kể ra 10 từ tiếng anh nói về nông thôn mình nghĩ chỉ được có 4 từ liên quan đến nông thôn thôi
Cảm ơn các bạn Yociexp100

Ai biết thì vào đây giúp mình câu hỏi phụ trước cũng được mình sắp phải đi học thêm rồi
Xin chân thành cảm ơn

Last edited by a moderator:

Nguyễn Như Tuyết

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười một 2017
706
837
126
Bình Định
THCS Hoài Xuân
Các bạn ơi đặt câu hỏi cho từ gạch chân luôn là một vấn đề lớn để mình có thể được điểm cao hơn trong môn Anh , để tìm ra câu hỏi từ một câu trả lời trong tiếng việt là chuyện thường nhưng trong môn anh mình lại chả biết cái gì cả ,Yociexp19có bạn nào biết không chỉ mình với
P/s : kể ra 10 từ tiếng anh nói về nông thôn mình nghĩ chỉ được có 4 từ liên quan đến nông thôn thôi

Ai biết thì vào đây giúp mình câu hỏi phụ trước cũng được mình sắp phải đi học thêm rồi
Xin chân thành cảm ơn
Để đặt câu hỏi cho từ gạch chân, đầu tiên bạn phải xác định được mình cần phải đặt câu hỏi gì, dạng gì. Các kiểu câu hỏi thường gặp là Wh-question
và Yes/No. Nhưng phần lớn của mấy bài đặt câu hỏi cho phần gạch chân là Wh-question thôi. Bạn phải xác định được câu hỏi mình cần viết cần Wh-question nào. Các Wh-question thường gặp:
Where: Hỏi nơi chốn (ở đâu)
Where do you live? (bạn sống ở đâu?)
Which: Hỏi lựa chọn (cái nào, người nào)
Which colour do you like?(bạn thích màu nào?)
What:
+Hỏi thông tin (gì, cái gì)

What is your name? (tên bạn là gì?)
+Yêu cầu nhắc lại (gì cơ)
What? I can’t hear you. (gì cơ? Tôi không nghe rõ bạn.)
What……..for: Hỏi lý do (tại sao, để làm gì)
What did you do that for? (bạn làm thế để làm gì?)
When/ What time: Hỏi thời gian (when: khi nào, bao giờ/what time: mấy giờ)
When were you born? (bạn sinh ra khi nào?)
What time did you leave home yesterday? (hôm qua bạn rời khỏi nhà lúc mấy giờ?)
Who: Hỏi người, làm chủ ngữ (ai).
Who opened the door? (ai đã mở cửa ra vậy?)
Whom: Hỏi người, làm tân ngữ (ai)
Whom did you see yesterday? (hôm qua bạn đã gặp ai thế?)
How: Hỏi cách thức (như thế nào)
How does this work? (cái này hoạt động như thế nào?)
How far: hỏi khoảng cách (bao xa)
How far is Quang Ninh from Ha Noi? (khoảng cách từ Quảng Ninh đến Hà Nội bao xa?)
How long: Hỏi độ dài về thời gian (bao lâu)
How long have you been living in this house? (bạn sống trong căn nhà này bao lâu?)
How many: Hỏi số lượng + N đếm được (bao nhiêu)
How many cars are there? (có bao nhiêu chiếc ô tô?)
How much: Hỏi số lượng + N không đếm được (bao nhiêu).
How much money do you have? (bạn kiếm được bao nhiêu tiền?).
How old: hỏi tuổi (bao nhiêu tuổi)
How old are you? (bạn bao nhiêu tuổi?)
Whose: Hỏi sở hữu (của ai, của cái gì)
Whose is this car? (Chiếc xe này là của ai vậy?)
Why: Hỏi ly do (tại sao)
Why do you say that? (Sao bạn lại nói vậy?)
Nhớ nghĩa của các Wh-question trên nhé rồi áp dụng. Ví dụ câu của bạn: I am going to stay with my aunt and uncle.
Có một mẹo để làm đó là bạn nghiệm nghĩa của câu trên bằng Tiếng Việt rồi chuyển sang tiếng Anh.
Câu trên thì cần câu hỏi là: Bạn sẽ ở với ai? Vậy giờ ta cần Who để viết câu. Bạn viết theo đúng ngữ pháp là được. Nhớ là đại từ I phải chuyển thành you và động từ tobe am thành are. Who + be + S + V? Bạn nhớ chia đúng thì nhé. Mình vừa đưa ra công thức tổng quát. Who nó còn các dạng khác nữa chứ không chỉ dạng đó bạn tìm hiểu thêm nhé.
Chút tài liệu nhỏ. Nếu bạn không hiểu những gì mình nói hãy xem bài giải này. Chúc bạn học tốt

• Like
Reactions: Dương Phạm 106

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại

Xin chân thành cảm ơn
Trước hết em phải hiểu mục đích của các từ như WHAT, WHICH, WHEN, WHO, WHERE, WHOM, HOW, WHOSE mục đích của nó là gì?
Như trong câu này, "my aunt and uncle" là chỉ người thì dùng "Who"
=> Who are you going to stay with?

Dương Phạm 106

Cựu Kiểm soát viên | Cựu CTV CLB Địa lí
HV CLB Địa lí
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,991
4,238
471
Hà Nội
Trường THCS ...
Để đặt câu hỏi cho từ gạch chân, đầu tiên bạn phải xác định được mình cần phải đặt câu hỏi gì, dạng gì. Các kiểu câu hỏi thường gặp là Wh-question
và Yes/No. Nhưng phần lớn của mấy bài đặt câu hỏi cho phần gạch chân là Wh-question thôi. Bạn phải xác định được câu hỏi mình cần viết cần Wh-question nào. Các Wh-question thường gặp:
Where: Hỏi nơi chốn (ở đâu)
Where do you live? (bạn sống ở đâu?)
Which: Hỏi lựa chọn (cái nào, người nào)
Which colour do you like?(bạn thích màu nào?)
What:
+Hỏi thông tin (gì, cái gì)

What is your name? (tên bạn là gì?)
+Yêu cầu nhắc lại (gì cơ)
What? I can’t hear you. (gì cơ? Tôi không nghe rõ bạn.)
What……..for: Hỏi lý do (tại sao, để làm gì)
What did you do that for? (bạn làm thế để làm gì?)
When/ What time: Hỏi thời gian (when: khi nào, bao giờ/what time: mấy giờ)
When were you born? (bạn sinh ra khi nào?)
What time did you leave home yesterday? (hôm qua bạn rời khỏi nhà lúc mấy giờ?)
Who: Hỏi người, làm chủ ngữ (ai).
Who opened the door? (ai đã mở cửa ra vậy?)
Whom: Hỏi người, làm tân ngữ (ai)
Whom did you see yesterday? (hôm qua bạn đã gặp ai thế?)
How: Hỏi cách thức (như thế nào)
How does this work? (cái này hoạt động như thế nào?)
How far: hỏi khoảng cách (bao xa)
How far is Quang Ninh from Ha Noi? (khoảng cách từ Quảng Ninh đến Hà Nội bao xa?)
How long: Hỏi độ dài về thời gian (bao lâu)
How long have you been living in this house? (bạn sống trong căn nhà này bao lâu?)
How many: Hỏi số lượng + N đếm được (bao nhiêu)
How many cars are there? (có bao nhiêu chiếc ô tô?)
How much: Hỏi số lượng + N không đếm được (bao nhiêu).
How much money do you have? (bạn kiếm được bao nhiêu tiền?).
How old: hỏi tuổi (bao nhiêu tuổi)
How old are you? (bạn bao nhiêu tuổi?)
Whose: Hỏi sở hữu (của ai, của cái gì)
Whose is this car? (Chiếc xe này là của ai vậy?)
Why: Hỏi ly do (tại sao)
Why do you say that? (Sao bạn lại nói vậy?)
Nhớ nghĩa của các Wh-question trên nhé rồi áp dụng. Ví dụ câu của bạn: I am going to stay with my aunt and uncle.
Có một mẹo để làm đó là bạn nghiệm nghĩa của câu trên bằng Tiếng Việt rồi chuyển sang tiếng Anh.
Câu trên thì cần câu hỏi là: Bạn sẽ ở với ai? Vậy giờ ta cần Who để viết câu. Bạn viết theo đúng ngữ pháp là được. Nhớ là đại từ I phải chuyển thành you và động từ tobe am thành are. Who + be + S + V? Bạn nhớ chia đúng thì nhé. Mình vừa đưa ra công thức tổng quát. Who nó còn các dạng khác nữa chứ không chỉ dạng đó bạn tìm hiểu thêm nhé.
Chút tài liệu nhỏ. Nếu bạn không hiểu những gì mình nói hãy xem bài giải này. Chúc bạn học tốt

Trước hết em phải hiểu mục đích của các từ như WHAT, WHICH, WHEN, WHO, WHERE, WHOM, HOW, WHOSE mục đích của nó là gì?
Như trong câu này, "my aunt and uncle" là chỉ người thì dùng "Who"
=> Who are you going to stay with?
thì ra là vậy , cảm ơn các bạn cho mình hỏi thêm một câu nữa nhé vậy muốn chuyển từ câu hỏi thành câu trả lời thì saoJFBQ00134070103A , mình cũng hay bị thiếu từ trong khi trả lời câu hỏi

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
thì ra là vậy , cảm ơn các bạn cho mình hỏi thêm một câu nữa nhé vậy muốn chuyển từ câu hỏi thành câu trả lời thì saoJFBQ00134070103A , mình cũng hay bị thiếu từ trong khi trả lời câu hỏi
Cái này thì em phải tự mày mò rồi, chứ không có chú ý gì đâu

• Like
Reactions: Dương Phạm 106
Top Bottom