Sử 10 Đánh giặc ngoại xâm

bichtuyen0784844482

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tám 2022
25
32
6
19
Cà Mau

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Đảng ta vận dụng truyền thống và nghệ thuật đánh giặc ngoại xâm từ thế kỉ X đến thế kỷ 18 như thế nào trong cuộc kháng chiến chống giặc ngoại xâm và bảo vệ Tổ quốc hiện nay
bichtuyen0784844482Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
+ Đảng ta vận dụng
+ Dưới ánh sáng của chủ nghĩa Mác – Lênin và kế thừa truyền thống đánh giặc của dân tộc, Đảng ta và Chủ tịch Hồ Chí Minh đã phát huy và đưa nghệ thuật quân sự Việt Nam lên tầm cao mới trong các cuộc kháng chiến chống Pháp và Mỹ
- Trong cuộc kháng chiến chống Pháp (1946 – 1954), Đảng ta đứng đầu là Chủ tịch Hồ Chí Minh đã đề ra đường lối đúng đắn " Toàn dân, toàn diện, lâu dài, tự lực cánh sinh và tranh thủ sự ủng hộ của quốc tế ". Trong đó, nội dung cơ bản là chiến lược toàn dân kháng chiến. Với chiến lược này, Đảng ta tổ chức cả nước. thành một mặt trận, tạo nên thế trận “cả nước đánh giặc” với khẩu hiệu “ trăm họ ai cũng là bình, mỗi quốc dân là một chiến sĩ, mỗi làng xóm và đường phố là một pháo đài", từng bước chiến thắng đội quân xâm lược nhà nghề của thực dân Pháp có Mỹ giúp sức.
- Trong cuộc kháng chiến chống Mỹ, cứu nước, dưới sự lãnh đạo của Đảng, quân dân ta tiến hành cuộc chiến tranh nhân dân, kết hợp khởi nghĩa với chiến tranh cách mạng, đánh địch bằng ba mũi giáp công là chính trị, quân sự, binh vận tiến công địch trên ba vùng chiến lược (nông thôn, đồng bằng, miền núi và đô thị). Với thế trận chiến tranh nhân dân, ta đã tạo ra thế trận cài răng lược, làm cho địch đông mà hóa ít, mạnh mà hóa yếu, lần lượt đánh bại bốn chiến lược chiến tranh thực dân mới do 5 đời tổng thống Mỹ điều hành, kết thúc thắng lợi cuộc kháng chiến bằng cuộc Tổng tiến công và nổi dậy Xuân năm 1975.
- Trong công cuộc xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, toàn Đảng, toàn dân, toàn quân đang ra sức xây dựng thành một quân đội nhân dân chính quy, tinh nhuệ, hiện đại; xây dựng nền quốc phòng tràn dân, xây dựng “thế trận lòng dân" để bảo vệ vững chắc độc lập, thống nhất và toàn vẹn lãnh thổ.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom