[Dành cho các bạn thi khối C, D]: Một số tác phẩm văn xuôi trước CM tháng 8

H

hocmai.nguvan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em!
Về cơ bản, đến thời điểm này chúng ta đã hoàn thiện xong chương trình Ngữ văn 11. Đối với các bạn ôn thi Đại học khối C và D chúng ta sẽ phải chú ý tới những tác phẩm Ngữ văn 11 nằm trong giới hạn thi Đại học.
Ngoài phần Thơ Mới chị đã nhắc đến trong chủ đề trước, thì trong topic này chị sẽ đề cập đến những tác phẩm văn xuôi trước 1945. Các em hãy ôn tập dần đi nhé vì như thế khi lên lớp 12 chúng ta sẽ nhàn hơn đó.
Dưới đây là danh sách các tác phẩm
1. Hai đứa trẻ - Thạch Lam
2. Chữ người tử tù - Nguyễn Tuân
3. Chí Phèo - Nam Cao
4. Đời thừa - Nam Cao
5. Vĩnh biệt Cửu Trùng đài
6. Hạnh phúc của một tang gia - Vũ Trọng Phụng
Nào, bây giờ có thắc mắc gì cần giải đáp về các vấn đề liên quan tới các tác phẩm này thì chúng ta hãy cùng "than thở" và sẻ chia đi nào!!!!

P

p3nh0ctapy3u

Cô có thể cho e hỏi ý nghĩa của tiếng chửi đời của chí phèo đặt ở đầu văn bản " Chí phèo " được không ạ :)

H

hocmai.nguvan

Hi em, tiếng chửi của Chí Phèo mang những ý nghĩa sau:
+ Chí chửi tức là Chí muốn giao tiếp với mọi người nhưng tất cả đều im lặng, chỉ có “ba con chó dữ với một thằng say rượu”)=> Chí đã bị đánh bât ra khỏi xã hội loài người, tiếng chửi trở nên vật vã, tuyệt vọng.
+ Tiếng chửi của Chí là tiếng nói đau thương của một con người ý thức về bi kịch của mình: sống giữa cuộc đời nhưng đã mất quyền làm người. Đó chính là sự đau xót của nhà văn đối với nhân vật của mình.

D

ductran95

chị ơi, em có một câu hỏi trong phần này ạ.
Tính trào phúng trong Hạnh phúc của một tang gia, cụ thể được thể hiện ở những đặc điểm gì ạ?
Phần này em thấy hơi mông lung chị ạ

L

l0ve.literature_7997

Vũ Như Tô đáng thương hay đáng trách ạ? Em nghĩ là việc này nên xét theo nhiều khía cạnh khác nhau chứ ạ :)

T

tiemnguyen

Theo tớ Vũ Như Tô vừa đáng thương vừa đáng trách nhưng đáng thương nhiều hơn là đáng trách c ạ
Vì tất cả những gì VNT làm chỉ là vì đất nước, vì nhân dân, mong muốn đất nước mình có được một công trình để đời. Ông là một người có tài, có tâm chỉ đáng tiếc là sinh ra không gặp thời nên cái tài, cái tâm của ông không được phát huy đúng lúc.

H

hocmai.nguvan

Chào em ductran95!
Nghệ thuật trào phúng trong Hạnh phúc của một tang gia được thể hiện ở những khía cạnh sau:
- Ở cách xây dựng tình huống truyện
+ Mâu thuẫn trào phúng xuất hiện ngay trong một tiêu đề của chương XV: Hạnh phúc của một tang gia!
+ Sau tiêu đề, mâu thuẫn trào phúng đã được nhà văn miêu tả cụ thể, sinh động, sắc sảo trong diễn biến đám tang.
+ Mâu thuẫn trào phúng còn được thể hiện trong những trạng thái tâm lí tương phản trước và sau khi phát phục.
+ Yếu tố gây cười chua xót nhất chính là mâu thuẫn giữa cái Thật và cái Giả, giữa hình thức và nội dung.
--> Qua việc xây dựng một tình huống bao hàm những mâu thuẫn trào phúng đặc sắc, VTP đã cho thấy toàn bộ đám tang là một trò bịp lớn, luân thường đạo lí đã bị hủy hoại trong cả chiều sâu của gia đình và bề rộng của những mối quan hệ xã hội.
- Qua các thủ pháp trào phúng đặc sắc khác:
+ Phóng đại
+ Miêu tả, liệt kê tỉ mỉ
+ Cách nói ngược thâm thuý
+ Những so sánh ví von hài hước
- Qua chân dung các nhân vật:
+ Cố Hồng
+ Văn Minh chồng
+ Ông Phán mọc sừng...

D

dohuyen123

"Chất thơ trong Hai đứa trẻ của Thạch Lam"
Giúp mình với mọi người ơi!!!!!
Thk cả nhà!

T

tiemnguyen

Chào bạn ^^
Theo mình để giải quyết đề trên chúng ta cần có những luận điểm sau. (Mình không nói về mở và kết nữa néh)
- Giải thích chất thơ là gì? :
"Chất thơ": Tính chất trữ tình - tính chất được tạo nên từ sự hoà quyện giữa vẻ đẹp của cảm xúc, tâm trạng, tình cảm với vẻ đẹp của cách biểu hiện nó để có thể khơi gợi những rung động thẩm mĩ và tình cảm nhân văn.
+ Chất thơ trong truyện ngắn: Được tạo nên khi nhà văn chú ý khai thác và biểu hiện một cách tinh tế cái mạch cảm xúc, tâm trạng, tình cảm của nhân vật hoặc của chính mình trước thế giới bằng những chi tiết, hình ảnh đầy gợi cảm và một lối văn trong sáng, truyền cảm, phù hợp với nhịp điệu riêng của cảm xúc, tâm hồn.
+ Một truyện ngắn (hoặc tác phẩm văn xuôi) được coi là giàu chất thơ khi mối bận tâm của người viết không đặt vào việc kể lại một biến cố, sự việc, hành động mà là việc làm bật lên một trạng thái của đời sống hoặc của tâm hồn con người.
- Chất thơ trong Hai đứa trẻ:
+ Nội dung: Vẻ đẹp của cảm xúc, tâm trạng, tình cảm của nhân vật Liên (tâm trạng Liên cảnh chiều tàn, chợ tàn, với những kiếp đời tàn, cảnh đợi tàu)
+ Nghệ thuật:
./Truyện không có cốt truyện: nhẹ nhàng êm ái như 1 bài thơ
./ Nghệ thuật miêu tả: tả cảnh, tâm lí nhân vật
./ Những câu văn đậm chất thơ: Chiều, chiều rồi, một chiều êm ả như ru...

H

huyhieuhd

Cho mình hỏi, nếu đề vào Hai đứa trẻ, câu 2 điểm có thể hỏi về những vấn đề gì?
Mình cảm ơn nhé!

D

dohuyen123

Câu 2 điểm nếu vào Hai đứa trẻ, theo mình có thể ra các vấn đề sau:
+ Phong cách của Thạch Lam trong Hai đứa trẻ
+ Ý nghĩa cảnh đợi tàu
+ Hoặc phân tích 1 số chi tiết nào đó

Top Bottom