Dân đông triều quảng ninh nhào zô làm júp đề thi hk nè

P

pedung94

Mình ko hiểu là bạn muốn làm gì nữa. Nếu là bạn post lên để mọi người tham khảo đề thi thì phải nói rõ ra chứ. Kòn nếu muốn mọi người giúp thì cho nó rõ ràng thêm tí đi.

H

h2dautay2

hì mình xin lỗi vì đã k nói rõ nhé!!!Mình muốn các bạn giúp mình làm bài tập nè:) Thanks bạn vì đã nhắc nhở nhé:)

P

pedung94

HCM là nhà yêu nc, nhà cách mạng vĩ đại của dân tộc, là một danh nhân văn h oá thế giới. Vẻ đẹp văn hoá là nét nổi bật trong phong cách của người.Với lối sống giản dị và am hiểu nhiều nền văn hoá các nc, người đã tạo nên1 phong cách, lối sống việt nam. Vẻ đẹp văn hoá và nhân cách lối sống đó một lần nữa đc nhà thơ :Lê Anh Trà khẳng định một nhân cách đầy đủ rõ nét qua tác phẩm chính luận PCHCM

Trước hết nói đến vẻ đẹp của bác là nói đến sự tiếp thu văn hoá nhân loại mà bác đã vận dụng tạo nên 1 phong cách rất Việt Nam. Trong cuộc đời hoạt động cáhc mạng của mình bác đã đi rất nhiều nơi, hiểu biết sâu rộng nhiều nền văn hoá của các nc Châu á, âu, phi, mĩ. Để làm được điều đó người đã học hỏi, nắm vững phương tiện giao tiếp là ngôn ngữ. Đặc bịêt nói viết thành thạo nhiều thứ tiếng là nga, pháp, anh , tq. Nhiều tác phẩm của tác giả sáng tác vận động cách mạng được viết bằng chữ nước ngoài như "người cùng khổ"viết bằng tiếng Pháp Tập thơ nổi tiếng Nhật kí trong tù được viết bằng chữ hán. Người đã sử dụng điêu luyện ngôn ngữ nc ngoài như tiếng mẹ đẻ của mình. Ko những tìm hiểu ngôn ngữ mà còn tìm hiểu sâu rộng phong tục, tập quán, văn hoá của các dân tộc bác đã gần gũi với nhiều quần chúng, nhân dân lao động làm đủ nghề để kiếm sống và học hỏi từ lao động chân taynhư làm thơ đến lao động trí óc như viết báo hiểu từng phong tục, tập quántừ đó bác rút ra cho mình những cách sống và làm việc rất việt nam. Trong quá trình tìm hiểu, bác tiếp thu một cách có chọn lọc, ko ảnh hưởng một cách thụ động. Bác còn tiếp thu cái đẹp phê phán những hạn chế tiêu cực, biết so sánh, đối chứng để rồi kết hợp văn hoá dân tộc với văn hoá thế giới tạo nên văn hoá việt nam vừa có tính truyền thốngvừa hiện đại và văn minh.

nếu bạn nói là phân tích cả bài thì mình làm nữa chứ chỉ phân tích sự tiếp thu tinh hoa văn hoá nhân loại trong bài"Ph0ng cách HCM" thì tới đây mình chịu òy.

H

h2dautay2

cảm ơn bạn nhiều nhé.Với sự giúp đỡ của bạn mình tin chắc sẽ làm tốt bài tập của mình

B

betot00

Một số gợi ý nho nhỏ:
Phong cách Hồ Chí Minh "là một phần của bài viết "phong cách Hồ Chí Minh,cái vĩ đại gắn với cái giản dị"của tác giả Lê Anh Trà - viết 1990. 2. Đọc : 3. Giải thích từ khó 4. Kiểu loại văn bản : Văn bản nhật dụng 5. Phương thức : Nghị luận + thuyết minh phân tích văn bản
bố cục: bố cục,phân tích
II/ Phân tích văn bản : 1. Bố cục : 2 phần HCM với sự tiếp thu tinh hoa văn hoá nhân loại. Những nét đẹp trong lối sống của HCM. 2. Phân tích : a/ Hồ Chí Minh với sự tiếp thu tinh hoa văn hoá nhân loại. Một số HĐ c/m của HCM từ 1911-1941.:
Những HĐ cách mạng của Hồ Chí Minh ( 1911-1941) - 1911-1919 : Đi các nước: Pháp,Anh,Mĩ,Liên Xô; làm các nghề: phụ bếp, cào tuyết, đốt lò. - 1919-1923 : Ở Pháp,HĐ c/m rất sôi nổi: T/gia ĐH lần thứ 18 của Đảng XH Pháp;t/gia sáng lập CS Pháp,lập ra hội liên hiệp các dt thuộc địa, tranh cử vào hạ viện Pháp, theo học Đại học Sorbonne được coi là con mọt sách của thư viện quốc gia Pháp; làm nhiều nghề : viết báo, làm thuê ...thời gian này hầu như HCM làm thuê nửa ngày, nửa ngày HĐ c/mạng. - 1923 : ở Liên-xô theo học trường ĐH Phương Đông - 1924-1927: ỏ T.Quốc tìm gặp các nhà c/mạng lão thành VN như PBC. - 1928-1929 : đến Thái Lan - 1929-1930 : Trở về T.Quốc T.lập Đảng CS Việt Nam. - 1931-1933 : Bị nhà cầm quyền Hương Cảng bắt giam,bị chính quyền Anh trục xuất . Năm 1933 được Đảng CS T.Quốc bố trí đưa đi Liên-Xô. - 1933 - 1938 : ở Liên-Xô tham dự ĐH lần thứ 7Q.tế CS, theo học lớp ng/cứu các v/đề d.tộc. - 1938 : trở lại T.Quốc. - 2/1941 sau 30 năm hoạt động ở nước ngoài , HCM đã trở về Việt Nam. lược đô hành trình cứu nước của Hồ Chí Minh:
phim tài liệu về HĐ của HCM ở nước ngoài.:
phân tích : a/ HCM với sự tiếp thu VH thế giới.:
2. Phân tích : a/ Hồ Chí Minh với sự tiếp thu tinh hoa văn hoá nhân loại. => Phong cách Hồ Chí Minh là sự kết hợp truyền thống văn hoá dân tộc với tinh hoa văn hoá nhân loại. b/ Vẻ đẹp trong lối sống g.dị mà thanh cao của chủ tịch Hồ Chí Minh.:
b/ Vẻ đẹp trong lối sống của chủ tịch Hồ Chí Minh. - Hồ Chí Minh có một cách sống vô cùng giản dị : Nhà sàn của Bác Hồ trong khu phủ chủ tịch Vẻ đẹp trong lối sống của Hồ Chí Minh.
HÌnh ảnh trang phục bộ bà ba:
Bác Hồ ở chiến khu Việt Bắc Bác Hồ đang chăm sóc cây Hình ảnh đôi dep cao su của BH:
Bác Hồ di đôi dép cao su thăm 1 công trường sản xuất Bác Hồ đi thăm 1 vùng quê ăn uống đạm bạc:
b/ Vẻ đẹp trong lối sống của Hồ Chí Minh . => Vẻ đẹp trong lối sống của Hồ Chí Minh là sự kết hợp hài hoà giữa thanh cao và giản dị. III/ Tổng kết
Mục 6:
III/ Tổng kết : 1. Nghệ thuật : - Kết hợp hài hoà giữa và bình luận - Dẫn chứng chọn lọc,tiêu biểu,toàn diện - So sánh sử dụng thơ 1 cách hợp lí. - Biện pháp đối lập : vĩ nhân mà giản dị,am hiểu nhiều nền VH mà hết sức dân tộc, rất Việt Nam. 2. Nội dung : Vẻ đẹp phong cách HCM là sự kết hợp hài hoà giữa truyền thống và hiện đại, dân tộc và nhân loại, giản dị và thanh cao * Ghi nhớ : SGK- T8. IV/ Luyện tập : Bài tập
trắc nghiệm 1:
Vấn đề chủ yếu được nói đến trong phong cách Hồ Chí Minh là gì ?
Tinh thần chiến đấu dũng cảm của chủ tịch Hồ Chí Minh.
Phong cách làm việc và nếp sống của chủ tịch Hoạt Chí Minh.
Tình cảm của người dân Việt Nam đối với chủ tịch Hồ Chí Minh.
Trí tuệ tuyệt vời của chủ tịch Hồ Chí Minh.
Trắc nghiệm 2:
Ý nào nói đúng nhất điểm cótloix của phong cách Hồ Chí Minh được nêu trong Vă bản ?
Biết kết hợp hài hoà giữa bản sắc dân tộc và tinh hoa văn hoá nhân loại.
Đời sống vật chất giản dị kết hợp hài hoà với đời sống tinh thần phong phú.
Có sự kế thừa vẻ đẹp trong phong cách của các vị hiền triết xưa .
Am hiểu nhiều về các dân tộc và nhân dân thế giới.
thả chữ:
Chọn từ thích hợp điền vào chỗ trống trong câu văn sau ?
Hồ Chí Minh có cách sống ||giản dị đạm bạc|| nhưng rất thanh cao. Bài học
:
Tiết 1+2 : Văn bản PHONG CÁCH HỒ CHÍ MINH ( Lê Anh Trà ) I/ Đọc, tìm hiểu chung về văn bản 1. Xuất xứ 2. Đọc 3. Giải thích từ khó 4. Kiểu loại văn bản 5. Phương thức II/ Phân tích văn bản 1. Bố cục 2. Phân tích : a/ Hồ Chí Minh với sự tiếp thu tinh hoa văn hoá nhân loại. b/ Vẻ đẹp trong lối sống của chủ tịch Hồ Chí MInh. III/ Tổng kết IV/ Luyện tập Hướng dẫn về nhà
Mục 2:
HƯỚNG DẪN VỀ NHÀ - Đọc kĩ lại văn bản. - Sưu tầm những câu chuyện kể về cách sống và làm việc của Bác Hồ. - Viết 1 bài văn nhỏ phát biểu cảm nghĩ về văn bản " phong cách Hồ Chí Minh. - Soạn bài : Các phương châm hội thoại. + Đọc bài trước, trả lời các câu hỏi mục I,II ( SGK-T8,9). + Tìm ví dụ trong cuộc sống hàng ngày những trường hợp không đạt hiệu quả trong giao tiếp.

H

h2dautay2

ăn j` mà khôn thế bạn?:))mình cũng phải giữ bí mật chút chứ sao lại lộ liễu đem post nốt bài wan trong đó đc!!!Mà bài đêy' có trên topic rùi muốn biết thì bạn tìm lại nhé!!!Chúc bạn thi tốt và chúc mọi ng giáng sinh an lành

Top Bottom