Văn 10 Đại cáo bình ngô

lê thị hồng hà

Học sinh
Thành viên
1 Tháng chín 2018
22
11
31
20
Nghệ An
THCS Quỳnh Châu
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ĐẠI CÁO BÌNH NGÔ
2. Câu hỏi thông hiểu

Câu 1/ Hình ảnh nhân dân Đại Việt dưới ách thống trị của giặc Minh được hình tượng hóa bằng hình ảnh nào?
Câu 2/ Những tên giặc Minh tàn bạo được hình tượng hóa bằng hình ảnh nào?
Câu 3/ Hình tượng Lê Lợi được khắc họa ntn (tìm các chi tiết)?
Câu 4/ Qua những lời bộc bạch của Lê Lợi, em thấy những ngày đầu nghĩa quân Lam Sơn gặp phải những khó khăn gì?

Last edited:

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
ĐẠI CÁO BÌNH NGÔ
2. Câu hỏi thông hiểu

Câu 1/ Hình ảnh nhân dân Đại Việt dưới ách thống trị của giặc Minh được hình tượng hóa bằng hình ảnh nào?
Câu 4/ Qua những lời bộc bạch của Lê Lợi, em thấy những ngày đầu nghĩa quân Lam Sơn gặp phải những khó khăn gì?
Câu 5/ Sức mạnh nào đã giúp quân ta chiến thắng?
Câu 6/ Những trận đánh quan trọng của cuộc khỏi nghĩa?
Câu 7/ Khí thế và những chiến thắng của quân ta được miêu tả ntn? Đối lập với khí thế “chẻ tre” hào hùng, sức mạnh vô địch của quân ta, hình ảnh kẻ thù thất bại thê thảm, nhục nhã ntn?
Câu 8/ Chủ trương hòa bình, nhân đạo của Lê Lợi - Nguyễn Trãi được thể hiện ntn ở phần 3
Câu 9: Nguyên nhân thắng lợi của cuộc khỏi nghĩa Lam Sơn?
Câu 10/ Bài học lịch sử mà Nguyễn Trãi nêu ra qua lời tuyên bố độc lập?
Câu 11/ Nêu những nét khái quát về ý nghĩa VB và nghệ thuật của tác phẩm?
3. Câu hỏi vận dụng cấp độ thấp.
Câu 1/ Phân tích tính chất hùng tráng của đoạn văn được gợi lên từ ngôn ngữ, hình ảnh, nhịp điệu câu văn?
Câu 2/ Quan sát lược đồ: Cuộc khỏi nghĩa Lam Sơn, em hãy nêu địa bàn hoạt động của nghĩa quân Lam Sơn?
3. Câu hỏi vận dụng cấp độ cao.
Câu 3/ So sánh Đại cáo bình Ngô của Nguyễn Trãi với Nam quốc sơn hà của Lý Thường Kiệt?
Câu 4/ Ý nghĩa của bài học lịch sử đó đối với chúng ta ngày nay ntn?
Bạn cần hỗ trợ những câu nào vậy? Câu nào làm mà không chắc thì bạn cứ nói ra để mọi người góp ý nha

lê thị hồng hà

Học sinh
Thành viên
1 Tháng chín 2018
22
11
31
20
Nghệ An
THCS Quỳnh Châu
Bạn cần hỗ trợ những câu nào vậy? Câu nào làm mà không chắc thì bạn cứ nói ra để mọi người góp ý nha
để mình đăng lại

trên đó ạ, mình vừa sửa á. Bạn giúp mình với nhaaa. Mình không chắc lắm :((
Cảm ơn bạn nhiềuuu

Giúp mình với :((

Last edited by a moderator:

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
ĐẠI CÁO BÌNH NGÔ
2. Câu hỏi thông hiểu

Bạn tham khảo nhé
Câu 1 & 2 mình không chắc lắm đâu
Câu 1:
- Hình ảnh nhân dân Đại Việt cùng cực, khốn khổ dưới ách thống trị của giặc Minh được hình tượng hoá bằng hình ảnh: dân đen, con đỏ
Câu 2:
- Những tên giặc Minh tàn bạo được hình tượng hoá bằng hình ảnh: thằng há miệng, đứa nhe răng
Câu 3:
- Hình tượng Lê Lợi:
+ Được khắc họa chủ yếu là hình tượng tâm lý
+ Có sự thống nhất giữa con người bình thường và con người tướng, lãnh tụ, có lòng căm thù giặc sâu sắc, quyết tâm cao, hoài bão lớn
(Ngẫm thù lớn....suy xét đã tinh)
Câu 4:
- Những khó khăn trong buổi đầu khởi nghĩa:
+ Ta ít địch nhiều
+ Thiếu người tài
+ Nhờ bền chí, chiến thuật sáng suốt, nhờ sức mạnh của tư tưởng nhân nghĩa, tài chí của Lê Lợi => cuộc phản công.

Top Bottom