Sinh 11 đặc điểm của hệ tuần hoàn

Tun tun

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng hai 2020
39
16
6
20
Bắc Giang
Thpt Lục Ngạn số 1
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho các phát biểu sau: 1. Khi tổng tiết diện mạch nhỏ huyết áp sẽ cao và vận tốc máu sẽ lớn. 2. Máu di truyền càng xa tim thì tốc độ lưu thông của máu càng chậm. theo ý kiến cá nhân mình thì 1 sai 2 đúng!!!! Mọi người cho mình xin câu trả lời đúng nhất ạ

• Like
Reactions: Đỗ Hằng

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
cho các phát biểu sau: 1. Khi tổng tiết diện mạch nhỏ huyết áp sẽ cao và vận tốc máu sẽ lớn. 2. Máu di truyền càng xa tim thì tốc độ lưu thông của máu càng chậm. theo ý kiến cá nhân mình thì 1 sai 2 đúng!!!! Mọi người cho mình xin câu trả lời đúng nhất ạ

Ý 2 sai vì như bạn biết vận tốc máu của tĩnh mạch vẫn cao hơn của mao mạch mặc dù tĩnh mạch xa tim hơn ( cái này đúng hơn là phải nói càng xa tim huyết áp càng giảm)

Cho phép mình hỏi lại câu 1 xíu, dữ kiện này là xét trên cùng 1 loại mạch hay xét trên cả hệ mạch ?

Tun tun

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng hai 2020
39
16
6
20
Bắc Giang
Thpt Lục Ngạn số 1
Ý 2 sai vì như bạn biết vận tốc máu của tĩnh mạch vẫn cao hơn của mao mạch mặc dù tĩnh mạch xa tim hơn ( cái này đúng hơn là phải nói càng xa tim huyết áp càng giảm)

Cho phép mình hỏi lại câu 1 xíu, dữ kiện này là xét trên cùng 1 loại mạch hay xét trên cả hệ mạch ?
Xét trên cả hệ mạch ạ . Nhưng tĩnh mạch gần tim hơn mao mạch chứ ạ

Top Bottom