Tâm sự Đã bao giờ bố mẹ bạn không đồng ý cho bạn đeo kính ?

Ngọcc Anhh Yumerinn

Học sinh tiến bộ
Thành viên
18 Tháng mười hai 2021
650
3
2,052
231
13
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc
Vĩnh Phúc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào tất cả các bạn và anh chị trong HMF . Đây là tâm sự của 1 bạn trong lớp của mình ! Trong trường học mình cũng đã thấy một số trường hợp là bố mẹ các bạn không cho bạn đeo kính đúng không nào?
Mình cũng đã thấy một số bạn trong lớp mình nói đã cùng bố mẹ đi khám mắt 1 lần mà cận rất nặng mà bác sĩ chỉ nói là nhỏ mắt . Nhưng khi đến lớp mắt lúc nào mắt cũng trong tình trạng khó nhìn và 1 điều cực kỳ khó nhằn nữa nữa đó là luôn giấu giáo viên !

Mặc dù đã nói với bố mẹ mặc dù bố mẹ là dược sỹ nhưng không cho đi cắt kính ? Mặc dù đã rất nhiều lần bạn ấy nói chuyện với bố mẹ nhưng bạn ấy luôn nghe những lời chửi mắng của bố mẹ như :"Mày đeo như thế chỉ có hại mắt mày thôi , Tao cho mày đeo kính xong lại 3 ,4 điểm ra đấy " Mình nghe khá nhiều tâm sự của các bạn trong lớp và trường ! Mình thấy như vậy nên đã chia sẻ với các bạn HMF 1 bật mí có thể bố mẹ đồng ý cho bạn đi khám mắt và cắt kính ngay lập tức :
1. Báo cáo giáo viên ( không phải sợ đâu ) và nói với cô" Cô ơi em bị cận rồi em xin bố mẹ nhưng lại không đồng ý cô có thể nhắn tin hoặc gọi điện cho bố mẹ em được không ạ " . Nói thêm với cô là thế này nữa " Cô hãy nói với bố mẹ em là "Anh /chị / em nhìn thấy con bị cận ạ"
2. Đi học về báo với bố mẹ " Bố / mẹ à , con đang bị cận rất nặng . Bố mẹ muốn con trưởng thành và thành công không ? Nếu không thì bố mẹ muốn con bị mù rồi nay mai con ra ngoài bán hàng rong à? Vậy nên bố mẹ hãy cho con đi khám mắt và đeo kính đi ạ ! Con rất sợ cảnh không nhìn rõ , bố mẹ làm thế thì con càng học kém lại đi đấy! Vậy nên bố mẹ đồng ý cho con nhé ! ( Hãy nhớ là cô giáo báo cáo xong thì mới nói với bố mẹ nhé !)
Như ý mình chia sẻ và câu chuyện về các bạn trong khối / lớp của mình đã chia sẻ với mình rất nhiều về chuyện này . Mình cũng đã vạch ra các ý giống như trên đã thử và thành công . Vậy nên bạn nào trong trường hợp trên thì hãy đi nói chuyện với bố mẹ đi nhé ! Chúc các anh/chị/ các bạn trên HMF học thật tốt nhé !

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
K biết mọi người thế nào chứ c cũng cận(tầm 3m là k nhìn được rõ mặt người) lâu rồi cũng k đo lại nhưng lại k thích đeo kính. Trừ lúc lái xe, học môn tính toán phải nhìn lên bảng, đọc sách, làm việc trên máy tính thì c mới đeo kính. Chắc tại k đeo quen nên khi đeo kính vào cảm giác phản ứng nghe của mình giảm hẳn; mỗi lần đeo kính mà ai nói gì kiểu phải đợi mấy giây sau mới load được mọi người nói gì. Thấy các bạn cận nặng đeo kính thời gian dài mắt cũng hay bị lồi ra thì phải. Những lúc làm việc nhà, ăn uống, sinh hoạt thường ngày thì c k sử dụng kính( cũng có thể chưa nặng bằng mọi người). Cũng k biết là đeo thường xuyên mới tốt hay nên bỏ kính ra lúc k cần thiết mới tốt nữa. C thấy mắt c khi cận gần chục năm rồi mắt cũng k bị thay đổi (kiểu lồi lõm gì) nhiều so với lúc chưa cận. (Ý kiến cá nhân)

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
với kinh nghiệm cận thị từ năm 2010, hiện tại c đang cận hơn 3 độ, tuy nhiên chị lại lười đeo kính, kiểu vướng víu á.
chỉ khi đi ngoài đường, ngồi máy tính, hoặc học trên lớp c mới đeo, còn bình thường thì không.
Còn để thời gian cho mắt mình tự điều chỉnh nữa, Tuy nhiên đi học mà k đeo là k học bài đc đâu nhé.
12 năm đeo kính, mắt c vẫn bình thường, k lồi như mọi ng hay nói, cũng có thể do c ít đeo chăng :D

Top Bottom