đã bao giờ bạn tự hỏi lí tưởng thật sự của bạn là gì ?_

H

hoanglanmainhodenem

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

đã bao giờ bạn tự hỏi lí tưởng thật sự c?

Lí tưởng là một khái niệm rất gần với những bạn trẻ , và cũng là một tiêu chí để đánh giá con người , một con người có lí tưởng , có hoài bão đẹp và suốt đời sống vì lí tưởng đó >>người đó dc coi là thành công . Đã bao giờ bạn tự nhận ra và trả lời: cái đích cuối cùng mà bạn đang cố gắng theo đuổi trong cuộc sống là gì, bạn sống vì mục đích gì ? và bạn cần làm để đi đến cái đích đó . Lí tưởng sẽ trả lời cho bạn. Có lí tưởng bạn sẽ biết phải làm gì và sẽ sống mà ko có một giây phút lãng phí , có lí tưởng bạn sẽ biết và cảm nhận dc hương vị thật sự của cuộc sống .Vậy thì lí tưởng thật sự của bạn là gì ? đã bao giờ bạn tự hỏi lí tưởng của bạn là gì ? hãy chia sẻ cho tôi và cho tất cả các fan của hocmai.vn biết . Hãy tham gia trò chơi :"LI TƯỞNG- KHỞI NGUỒN CỦA THÀNH CÔNG". luật rất đơn giản , đầu tiên bạn nêu cảm nhận của bạn về lí tưởng của người phía trước , sau đó bắt đầu bằng câu :" lí tưởng sống của tôi là... " và kết thúc bằng câu " vậy lí tưởng sống của bạn là gì?" chắc chắn bạn sẽ hài lòng về trò chơi này . chúc các bạn thực hiện dc lí tưởng của mình .
Tôi xin dc mạn phép dc bắt đầu : lí tưởng sống của tôi là sống cho ra sống , chết cho ra chết , sống để cống hiến hết mình cho tổ quốc cho quê hương , sống vì mọi người và ước mơ của tôi là làm 1 nhà chính tài tài ba , vậy lí tưởng sống của bạn là gì ?

J

jerry_pikz_1111

bây giờ tớ mới 14 tuổi, nên chưa xác định được ma sau làm nghề gì! ==>> bây giờ chỉ biết:
1> đoàn kết tốt
2> kỷ luật tốt
3>giữ gìn vệ sinh thât tốt
4>khiêm tốn thật thà, dũng cảm
Nhưng mà!........... nghĩ đi nghĩ lại vẫn thấy lý tưởng là 1 chuyện nhưng thực hiện lại là 1 chuyện khác

L

lethiminhson

lí tưởng sống của mình là sống làm sao để ko phụ lòng bố mẹ,vậy còn các bạn >:D<

P

phuongkoyeu

lí tưởng gần nhất của tớ là phải đậu ĐH
sau đó sẽ trở thành 1 cô giáo thật giỏi , thật tâm lý

H

hoasakura

LÍ TƯỞNG CỦA TUI LÀ THI VÀO KHOA TIẾNG NHẬT SAU ĐÓ LÀM MỘT CHUYẾN DU LỊCH Ở NHẬT

H

hoanglanmainhodenem

lí tưởng ở đây khác với ước mơ , because ước mơ là hàm con của của lí tưởng . li tưởng trong sáng thì ắt ước mơ cũng trong sáng .
phuongkoyeu say:" lí tưởng gần nhất của tớ là phải đậu ĐH
sau đó sẽ trở thành 1 cô giáo thật giỏi , thật tâm lý ". đó là một ước mơ đẹp , giáo viên là một nghề cao quý , và mình thích nó . chúc bạn đạt dc ước mơ đó .

tuy nhiên các bạn này : để thực hiện lí tưởng lí tưởng , thì đâu là cách tốt nhất , theo tôi thì đọc sách là cách tốt nhất để ta có thể sớm hoàn thành những ước mơ trong lí tửong sống của mình ... ai đồng ý với tôi ?

1

123konica

Hì, tớ ko đồng ý một nửa. Đọc sách rất tốt, nhưng ko phải là cách để hoàn thành ước mơ/lý tưởng. Sách đúc kết kinh nghiệm, sách thể hiện quan niệm của người viết (tất nhiên là các nhà kinh điển rồi)... Nhưng nếu cứ chăm chăm áp sách vào đời thì nguy hiểm lắm. Ông anh tớ này, thích sách lắm, yêu sách lắm, đọc nhiều sách lắm, nên ông í sống khác người lắm, sách vở lắm...
Với lại, cũng còn tuỳ lý tưởng nữa chứ. Nhưng cái lý tưởng cậu nói ban đầu tớ cũng đã thấy một cái gì hơi sách vở rồi (chẳng biết có phải ko nữa).
Cách tốt nhất để thực hiện lý tưởng... hèm hèm, cứ đi, là sẽ đến, "không thử sao biết". Đúng ko? :D

T

thanhha12a4

roài, ra thía đấy, vậy lí tưởng của mình là sống sao có ý nghĩa: thà một pút huy hoàng rồi chợt tắt ; còn hơn buồn le lói cả trăm năm"
ước mơ của mình là trở thành 1 nhà ngoại giao giỏi và mục tiêu trước mắt là phải đỗ ĐH rùi mới nói tiếp đc
mình nói có đúng ko????

H

hoanglanmainhodenem

ý của tôi ở đây là , sách là cánh cửa tri thức mở ra tất cả những điều tốt đẹp nhất , có sách thì mới có cơ sơ lí thuyết >>>để thực hiện thực tiễn >>> thành công . đúng tôi đồng ý rằng : sách ko phải là điều kiện đủ để thành công tuy nhiên đọc sách là điều kiện cần quan trọng nhất giúp ta thực hiên dc lí tưởng của của mình >>>thử đọc sách thật nhiều và cảm nhận >>sách có ý nghĩa , '' thử rồi sẽ biết'' . đúng ko 123konica?
1 phút huy hoàng rồi vụt tắt , đó là 1 quan điểm...

1

123konica

Tất nhiên thử rồi mới biết :D.
Tớ nghĩ, cái quan trọng nhất để thành công (hay thực hiện lý tưởng ấy) là dám. Dám nghĩ, dám làm, dám chấp nhận ấy (câu này nghe xưa quá rồi nhỉ ;)) ), dám thử ấy...
Không phủ nhận sách nhưng tớ cũng không cho sách là điều kiện tiên quyết đâu. :p

H

hoanglanmainhodenem

thực tiễn là một nơi để kiểm chứng tốt , nhưng lí thuyết mới là cái bắt nguồn . tầm quan trọng của sách là không thể phủ nhận , có thể theo bạn nó không phải là một điều kiện tiên quyết , vậy bạn cho cái gì là điều kiện tiên quyết để thành công và thực hiện dc lí tưởng của mình?

1

123konica

hoanglanmainhodenem said:
thực tiễn là một nơi để kiểm chứng tốt , nhưng lí thuyết mới là cái bắt nguồn . tầm quan trọng của sách là không thể phủ nhận , có thể theo bạn nó không phải là một điều kiện tiên quyết , vậy bạn cho cái gì là điều kiện tiên quyết để thành công và thực hiện dc lí tưởng của mình?
Ơ thế chẳng phải tớ mới nói ở trên à?
123konica said:
Tớ nghĩ, cái quan trọng nhất để thành công (hay thực hiện lý tưởng ấy) là dám. Dám nghĩ, dám làm, dám chấp nhận ấy (câu này nghe xưa quá rồi nhỉ ;)) ), dám thử ấy...
Mấy quyển sách kiểu ăn sẵn của First News khá nổi tiếng cũng toàn là : Dare to lead, Dare to fail, Dare to succeed đấy thôi. :)
:D Cái cậu này, chẳng chịu đọc kỹ gì cả.

G

gacon_st

lý tưởng sống là : sống ! làm sao đúng với lương tâm, sống để cống hiến, sống để hanh phúc

H

hippo0812

Nói quá chính xác, ai mà chẳng có hoài bão cơ chứ.
Hỏi thằng nhóc 3t: Lớn lên em thích làm gì?
Trả lời: Phi công bay lượn khắp bầu trời

Rồi khi lớn lên, theo thời gian, ta không thấy thích đặc biệt một điều gì nữa, lại tìm cho mình một hướng đi mới, cũng ấp ủ bao nhiêu mơ ước. Dù làm điều gì đi nữa, hết mình và không hối hận là châm ngôn và cũng là lí tưởng của em.

H

hoanglanmainhodenem

vậy sống một cuộc sông vô vị cũng là một li tưởng sao oops. nhiều người sông nhưng khi hỏi vậy cái đích cuối cùng của cuộc sống là gì thì họbảo họ ko biết>> sống để làm gì .

1

123konica

Chết, bạn Hiệp Hoà này bẻ nhầm người rồi. 0ops là bạn iu của tớ đấy, và tớ hiểu cái chữ sống của bạn ấy đấy...
Sống không chỉ là hít ô xi vào và nhả CO2 ra, sống không chỉ là ăn, uống, ko chỉ là vật thể ngày ngày ai cũng nhìn thấy...
Sống tức là khẳng định sự tồn tại của mình với mọi người...
Sống tức là không chấp nhận làm hột cơm, cái cây, cánh đồng, hay mặt nước ao tù...
Mặt nước biển có thể phẳng lặng, nhưng dưới nó là những cơn sóng ngầm... Như thế cũng coi là sống.

Riêng tớ, cái đích cuối cùng của sự sống là cái chết. :D

0

0ops

Thanks konica bạn iu :-*

Riêng câu: "Là sống" cũng là 1 câu khẳng định rồi. :)
Tớ nhận thức đc tớ đang sống, mà đã sống là vận động, học triết thì biết, vận động là tồn tại, vận động để ko bị triệt tiêu.

Top Bottom