Nhật ký My dream

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mở đầu cuốn nhật kí:
Ngày 17/11/2017, nhật kí đã được kích hoạt hoạt động
Tôi bắt đầu hành trình với cuốn nhật kí của mình
Trước tiên, chắc khỏi nói nhiều về bản thân tôi nữa (đã giới thiệu trên wall mình rồi)

• Like
Reactions: Ng T Dũng

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Ngày 26/11/2017
Hổng hiểu sao ở TPHCM cứ mưa hoài....chán quá đi. Ngày nào cũng cùng người bạn đi nhanh về kịp tránh mưa không à

Mình sẽ tâm sự với các bạn về CƠ DUYÊN ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN NHÉ
Ngày trước khi thành member mới nhất của diễn đàn, ngày nào mình cứ lên máy tính là...chơi game không! Game con gái chán quá chuyển sang mấy trò chơi hành động, bắn súng,..của con trai, tuy nhiên vẫn không thể nào làm mình "nghiện" được, chắc tại vì mình đã dị ứng với game rồi saor18
Mùa hè năm nay vừa rồi là khởi đầu của năm mình dự định thi đội tuyển của trường (bạn biết đó, vô đội tuyển thi hsg là một điều vinh dự lắm đó, đại diện trường đi chiến với các trường khác trong quận, rồi đậu quận thi thành phố. Được đạt giải cao là một cơ hội tốt để thi vào lớp 10 chuyên, được gặp và học hỏi với mấy đứa siêu chất luôn).r23Mình định thi Lý, Sinh hoặc Hóa (vì mấy môn này mình yêu thích, vận dụng nhiều), tuy mình đam mê môn Toán hơn nhiều nhưng không dám thi vì sợ rớt lắm, môn thi khó đậu nhất mà. Và dễ đậu nhất là Sử (học mấy sự kiện, tiểu sử nhân vật) hay Địa (thành thạo Atlat) là ẵm giải cao là cái chắc luôn (nhưng thi lớp 10 ở tp đâu có thi mấy môn đó đâu, với lại mình thi mấy môn đó cũng chẳng hứng thú gì).
Vì quyết tâm đó nên đầu tư ngày nào cũng đọc sách, lên mạng cũng tìm bài tập hay, bài học nâng cao ngoài sgk,...ghi vô tập "bửu bối" để tích lũy và bồi dưỡng cho mình (nhưng đến bây giờ mình vẫn chưa ôn tập trong đó ngày nào luôn, vì lo chăm chú lên vi tính :p). Với lại mình bị một "bệnh" rất khó chữa, đó là lo ra, hay lạc trôi vào trang web khác (cũng không biết tại sao), nên không tập trung là phải thôi (Nếu ai biết được chuyện này, hãy giúp em bằng cách gửi hội thoại cho em cách chữa "bệnh" này nhé:D)
Với lại mình cũng hay coi tin tức để xem tin tức mới về tuyển sinh lớp 10: Phải nói năm nay môn Văn quá chất luôn, môn Anh mình tự tin làm được đến 70%, còn môn Toán nghe nói rất khó khiến mình sợ lắm (đăng tin về bài toán ấy, thí sinh ai cũng buồn hết trơn). Ra kết quả thi cũng hết hồn luôn: trung bình điểm thi Toán chưa tới 5 điểm!!!:confused:.
Toán khó như thế này mà đến nỗi chỉ có 1 thí sinh duy nhất trong lớp 10 thường đạt điểm tối đa thôi (chắc mọi người cũng biết ha, đó là a Khang iceghost). Chỉ sau bài tuyển sinh lớp 10 mà a ấy nổi tiếng thành phố luôn, có bài báo chia sẻ bí quyết học tập của anh nữa. A không đi học thêm mà ở nhà học online, và là BQT của diễn đàn học mãi, thường xuyên giúp đỡ các thành viên khác. (Nếu anh đọc được cái này thì trả lời với em anh học sao giỏi thế??)c29
Mình thật sự biết rõ hơn về diễn đàn thân yêu của mình rồi đó (rồi mới nhớ té ra mấy bài văn mình tham khảo đều trong diễn đàn hết trơn:D)
Sau một thời gian suy nghĩ và quyết định, mình đăng kí làm thành viên mới của diễn đàn (lúc đó mình đăng kí lộn ngày sinh mất rồi (4/12/2004), mà thật sự em sinh ngày...3 ạ:r6(vậy tuần sau sinh nhật mình rồi)JFBQ00156070202A
Nhân tiện đăng kí xong, mình đăng hỏi bài mọi người trên đây về bài tập Toán không biết làm. Và em nhớ luôn 1 trong số người giúp em đầu tiên là a @Ngọc Đạt (không biết anh còn nhớ không nữa). Mà nhờ mọi người em mới thấy bài toán easy (dễ dàng) chỉ cần đổi dấu là xong (Nhớ lại lúc đó xấu hổ thiệt.)r17
Và mình không ngờ bây giờ mình đã gắn bó trên đây gần nửa năm rồi (qua diễn đàn em thấy bổ ích lắm, mình đã tìm được nơi học tập hữu dụng
thay thế facebook)

Last edited:

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Môn Toán là môn mình thích nhất trong trường luôn đó (sau là môn Lý=>Tin=>Hóa).
I> Cơ duyên:
Toán là môn học mà chúng ta sẽ gắn bó suốt 12 năm thời học phổ thông. Nhưng cơ duyên thật sự mình yêu Toán là thời lớp 6 (thời đầu THCS)
Đầu năm, cô mình có phát động cuộc thi Violympic cho cả lớp, vì hào hứng tột độ quá nên mình đã đăng kí đầu tiên. Làm vòng 1 thì chỉ có 150 điểm thôi (đáng lẽ mình sẽ đạt cao hơn, chỉ vì không biết luật chơi vòng 3 nên trả lời sai hết trơn luôn:D) Sau này đến cuối học kì 1 vì chán, không muốn thi nữa nên tạm ngưng nó. Sau đó cô phát hiện được và bắt mình phải tham gia, mình năn nỉ xin cô không tg nữa nhưng cô từ chối (mình phải bù mấy vòng chưa thi). Thế là thi học kì 1 xong mình phải hoàn tất 10 vòng trong 1 ngày (điểm từ 200-250 đ). Superman ghê chưa:p
Nhờ hoàn thành nó một cách đầy đủ, mà không ngờ cô chọn mình với 2 đứa khác đại diện lớp thi cấp trường luôn mới ghê chứ (ngoài dự định của mình, tham gia để cô vui thôi). Và mình đứng hạng ba toàn khối về điểm cấp trường (250đ), thế là mình thi cấp quận.
Lúc đó mình đã bận rộn hơn, từ ngày nào cũng có giờ rảnh đến tập trung ôn Toán nâng cao lớp 6
Và hơn nữa mình được vào đội tuyển bồi dưỡng Toán luôn mới ghê, mình đã làm quen được nhiều đứa ngoài lớp lắm
Nhờ các bài toán ấy mình đã thích Toán hơn nhiều....
Còn tiếp... Viết mỏi tay quá rồi:c19
Đang nghe bài này lần thứ 20...

Last edited:

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Hey, hôm nay mình mệt quá, phải luyện mấy bài chuyên
Mình đã đặt mua mấy cuốn sách từ Toán tuổi thơ, Văn học Tuổi trẻ và khác nữa trên mạng, hay lắm! Sau đó đăng kí mua, mà không hiểu sao nó không hỏi giới tính gì trơn, chỉ hỏi tên, địa chỉ,...bla bla,... Và không ngờ khi nhấp xem đơn hàng sau khi bấm mua, nó lại ghi mình là Tên khách hàng: ÔNG (Đỗ Anh Kỳ)...???:r20Xong cuối hàng có ghi cảm ơn ông rất nhiều. Trời ơi, nó chuyển giới mình hồi nào vậy trời??
Vậy là mới đây sửa soạn thi học kì 1 rồi. Mình năm nay quyết tâm đạt điểm cao và tốt hết môn học mới được!!!r23
Buồn cười nhất là môn Văn. Suốt đầu năm đến giờ mình toàn nhận con 7 không (1 tiết quận cũng 7, bài viết số 1 cũng 7, 15 p hay miệng cũng 7), lần này thi học kì mà 7 nữa chắc đi lấy hình số 7 lên bàn thờ cúng luôn quár41
Tuần qua là tuần hơi buồn một chút: Ngày nào vô cũng là tiết ôn hết trơn, chán chán là chán quác29Bi quan tình bạn nguy cơ rạn nứt nữa chứ...JFBQ00155070130A

Last edited:

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Tuần trước xem bộ phim mới được chiếu trên Disney mà chán kinh khủng luôn. Mình không thấy truyền tải thông điệp gì, trong 2 tiếng thì 1 từ được nhắc khoảng...chục lần!!!
Bây giờ trên Disney chỉ coi Phineas and Ferb (vì nó hay), Định luật Murphy thôi. Hồi xưa cũng chưa coi các phim nhiều trên Disney lắm, nhưng lúc này cũng rảnh rỗi xem các bộ phim Hannah và Phù thủy Wizard gì đó,.... Nói chung hay! Bây giờ phim người đóng trên đó cũng chán ngắt à!!!

Last edited:

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Lâu lâu tự tâm sự một mình chút xíu
Hôm nay mình đi coi đề thi lớp 10 các môn ở Tphcm. Thấy lạc quan hơn cho năm sau-mùa thi của mình và cảm thấy khá bất ngờ khi biết sẽ có nhiều người điểm tốt. Mình dự đoán điểm chuẩn một số trường ở tphcm đây (dựa vào chỉ tiêu, số lượng đăng ký, mức độ của đề thi)
Nguyễn Thượng Hiền: 42-43 điểm :eek:
Gia Định: (một trong những trường mình mơ ước):41-42 đ. Năm nay phải nói số lượng đk tăng kỉ lục đến 2000 người.:oops:
Lê Hồng Phong: chuyên Hóa tăng điểm tiếp 43-44 đ
Tin chắc 39-41 đ
Toán 35-37 đ
Lý 40 đ
Anh chắc y chang Lý
Văn 39 đ
Sinh 37 đ
....
Hì mình chỉ dự đoán vậy thôi và mình cố gắng relax ko lo xa năm sau đây :D

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Hey thi học kì xong đã đủ mệt rồi, giờ đến lượt phải chiến đấu kì thi tiếp theo...Bạn nhận ra còn 1 đống bài chưa ôn nữa...cộng thêm các đề thi chưa giải quyết. Thôi dẹp hết mọi chuyện, dùi mài kinh sử để có kiến thức thôi...
Đang thắc mắc 1 điều.....:D

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
1 buổi tối siêu xui xẻo:
Hôm nay mình làm đề Siêu sao Hóa học, và rốt cuộc chỉ làm được 1/2 câu 3....
Trời ạ...Câu 1 là dạng mình ngu nhất luôn mới ghê (tìm CTHH)....Ráng mày mò mà rốt cuộc chỉ tìm được số mol NaOH và đặt số mol Y thôi...uầy nếu ghi mấy cái đó có khi được điểm rồi
Câu 2 là câu lần đầu tiên mình gặp cơ

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
1 buổi tối siêu xui xẻo:
Hôm nay mình làm đề Siêu sao Hóa học, và rốt cuộc chỉ làm được 1/2 câu 3....
Trời ạ...Câu 1 là dạng mình ngu nhất luôn mới ghê (tìm CTHH)....Ráng mày mò mà rốt cuộc chỉ tìm được số mol NaOH và đặt số mol Y thôi...uầy nếu ghi mấy cái đó có khi được điểm rồi
Câu 2 là câu lần đầu tiên mình gặp cơ
Ai cũng chết
chị làm hết câu 2 và 3 rồi còn câu 1 được 1/3
hết h ko kịp nộp

• Like
Reactions: Kyanhdo

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Uây da làm bài thi Vượt rào
Câu 3: làm được
Câu 1: em nghĩ lạc hướng nghiêm trọng (nhiệt nhôm mà em lộn sang hướng khác)...Mà em đoán đáp án là 5,8 g...và em nghĩ em đúng phần đầu thôi :D:D
Câu 2:
(em chưa học tới nữa)...Nguyên chương 12 trong sách chưa đụng đến

Last edited:

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Ngày 10/2/2019
Mai đi học lại rồi....Năm nay cảm thấy Tết trôi nhanh quá :oops::oops: Cũng vui nhỉ.....
Hôm nay cũng là ngày quan trọng với mình vì ngày này mình bắt đầu thành fan cuồng của cô này (ngoài chế Taylor ra): Ariana Grande
Không hiểu sao từ ngày nghe 7 rings là ghiền luôn rồi, từ đó bắt đầu tìm hiểu kỹ về cô này....Nghe từ Focus, Break Free,....Hey chuẩn bị cày album của bả, à quên cũng phải cày You belong with me của Swift nữa, để bả nhận kỉ lục là MV lên 1 tỷ chậm nhất :D:D:D
Cũng hơi buồn khi mv của Swift bị Roar soán ngôi mv nữ lượt xem cao nhất, nhưng không sao, Shake It Off của bả từ năm 2014 và lập kỉ lục trước rồi, cho nên "Taylor is still the best"...Nghe nói bả chuẩn bị ra album thứ 7, ngồi hóng thôi :D:D
Luôn luôn ủng hộ 2 chế :meohong6

• Like
Reactions: Hà Chi0503

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Ngày 26/4/2019
GÓC BỰC MÌNH :Rabbit13:Rabbit60
Hôm nay thi môn Toán.....Hình học làm được trọn vẹn, còn Đại số thì:
+ Quên đổi đơn vị => 0,25 điểm này đi không trở về
+ Lúc đầu đúng sau đó thành sai => 0,25 điểm đi luôn
Nói chung chỉ biết NEVER điểm thi học kì toán là 10 huhu:rongcon4(chỉ có duy nhất học kì 1 lớp 6)
Thôi, giờ nghỉ ngơi :meohong14trước khi vào cuộc chiến tưởng dễ dàng nhưng khốc liệt :rongcon11

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
GÓC BỰC MÌNH 2
Kì thi này....quả thật quá ẩu kinh...trời ạ chả biết rốt cuộc điểm nhiêu nữa :(:(
Anh: toàn sai lỗi gì đâu không....nào thiếu to, electronic
Toán: Hết ghi sai 18000 thành 28000 ở câu 5 mà còn đổi sai phần trăm...may còn làm được câu c phần 1 hình, nếu không dưới 8 điểm luôn rồi...Trời ạ mình mà không sai mấy lỗi đó mình được 9.3 :mad::mad:
Hóa: vài câu làm bậy làm bạ...ghi sai phương trình....
=> giờ quá lo luôn đó :(:(...Nhưng vẫn mong điều may mắn và tốt đẹp nhất sẽ đến với mình :D:D

Last edited:

Kyanhdo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
22 Tháng sáu 2017
2,357
4,161
589
19
TP Hồ Chí Minh
THPT Gia Định
Đọc cái này buồn cười dữ haha :D:D
TỰ SỰ CỦA MỘT NGƯỜI ĐÃ ÔN THI HSG QUỐC GIA TRONG THỜI GIAN CỰC KÌ NGẮN
Vui lòng đừng tag bạn bè vào để chia sẻ kinh nghiệm này, nếu không bạn sẽ bị vượt mặt đấy!
Như mọi người đã biết, nếu đã quyết định ôn thi HSG Quốc gia Hóa thì phải xác định được lượng kiến thức để học là cực kì lớn. Thường thì chúng ta thường lựa chọn học theo các giáo trình Cơ bản của Bậc Đại học, rồi sau đó tiếp tục tham khảo các dạng bài tập khó (từ đề thi HSGQG các năm trước, từ đề một số nước được công bố [bản tiếng Anh] trên mạng, hay từ đề thi IChO, …). Năm tôi học lớp 10, tuy đỗ chuyên Hóa nhưng do không chú tâm học hành mà cứ nghĩ “lớp 9 mình học tốt rồi, đề ĐH mình còn làm được thì lớp 10 lo gì” – hậu quả là chỉ trong vài tháng, tôi tụt lại khá xa so với bạn bè về mặt kiến thức. Tuy nhiên, phải đến khi kết thúc năm học với kết quả không đủ điểm học sinh tiên tiến, thậm chí điểm thi hóa chuyên còn không bao giờ trên 8 điểm – tôi mới quyết tâm thay đổi!
Tôi đặt mục tiêu phải học Hóa thật tốt, cụ thể là sẽ tham gia kì thi HSG Quốc gia vào năm lớp 12 và đạt giải. Tôi bắt đầu mượn lại sách vở của bạn bè, của giáo viên và lên khắp các diễn đàn Hóa học để tìm tài liệu – và chỉ trong thời gian ngắn tôi đã chuẩn bị được khá nhiều tài liệu cho việc học của mình. Ước lượng toàn bộ số tài liệu đó phải ngang với trình độ của một sinh viên Đại học năm 2, thậm chí ở một số lĩnh vực như Hóa học hữu cơ thì còn vượt xa. Và đây là cách tôi đã hoàn thành toàn bộ chương trình đó chỉ trong 30 ngày. Tôi đùa đấy. Học thế quái nào được trong chừng ấy…
mình rèn luyện đã hơn 1 năm trời mà vẫn còn có lỗ hổng kiến thức nữa nè :p....vẫn còn tu luyện giữ lắm luôn chi học được trong thời gian ngắn)

Top Bottom