Văn Cuộc chia tay của những con búp bê

Emily Nhật Phương

Học sinh
Thành viên
6 Tháng mười 2017
39
27
29
18
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1 :Em hãy phân tích chi tiết khi dắt tay em Thủy ra khỏi cổng trường , cậu bé Thành cảm thấy kinh ngạc khi thấy nắng vẫn vàng ươm trùn lên cảnh vật ?
Câu 2 :Qua câu truyện cuộc chia tay của những con búp bê thì tác giả muốn gửi đến thông điệp gì ?

MONG MỌI NGƯỜI TRẢ LỜI NHANH GIÚP EM ! EM ĐANG CẦN GẤP !

thienabc

Học sinh gương mẫu
Thành viên
19 Tháng sáu 2015
1,237
2,217
319
TP Hồ Chí Minh
Thcs Tân Bình
Câu 1 :Em hãy phân tích chi tiết khi dắt tay em Thủy ra khỏi cổng trường , cậu bé Thành cảm thấy kinh ngạc khi thấy nắng vẫn vàng ươm trùn lên cảnh vật ?
Câu 2 :Qua câu truyện cuộc chia tay của những con búp bê thì tác giả muốn gửi đến thông điệp gì ?

#net hay hì liker

ngọc mon

Học sinh
Thành viên
24 Tháng chín 2017
143
167
21
21
Phú Thọ

câu 1 Thành cùng Thủy đang trong tâm trạng ngổn ngang, đau buồn, hơn nữa em vừa chứng kiến cảnh chia tay đầy nước mắt giữa Thủy với cô giáo và các bạn. Vì thế, trong suy nghĩ chủ quan của Thành, thế giới cuộc đời này dường như tan vỡ tất cả. Cho nên, em “kinh ngạc” tliấy mọi người vẫn đi lại bình thường và nắng vẫn vàng ươm trùm lên cảnh vật”. Chính khung cảnh bên ngoài, sự vật vẫn hoạt dộng bình thường như vậy đã làm tăng thêm nỗi bơ vơ, lạc lõng của nhàn vật trong truyện.
câu 2
Qua câu chuyện này, theo em có thể tác giả muốn nhắn gởi đến mọi người rằng: Tình cảm gia đình là vô cùng quý giá và quan trọng. Mọi người hãy cố gắng bảo vệ và gìn giữ, không nên vì bất kì lí do gì để làm tổn hại đến những tình cảm tự nhiên, trong sáng ấy.

Bé Nai Dễ Thương

Học sinh tiến bộ
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
1,687
1,785
284
Điện Biên
♦ Tiên học lễ _ Hậu học văn _ Đập đá quay tay ♦ ( ♥ cần chút sức lực ♥)
Câu 2;
Thông điệp : Trẻ em cần phải được sống trong một mái ấm gia đình có cả cha mẹ, nhận được sự yêu thương , quan tâm từ cả hai con người là bố, mẹ, mỗi con người phải biết giữ gìn và làm chủ cuộc sống giúp cho mái ấm gia đình thêm hạnh phúc ấm êm. Những người làm cha, mẹ phải luôn biết quan tâm, chia sẻ đặt mình vào địa vị của con để có những suy xét về cuộc sống sau này cho con cái một cách tốt nhất có thể.
Câu 1:
Khi đó, nhân vật Thành đang có tâm trạng không vui, cảm xúc buồn tủi xen lẫn nhau, và nó còn tăng thêm khi mà chứng kiến sự chia tay đầy nước mát của Thủy với các bn bè cuả mik => Thành có suy nghĩ cả thế giới này đang như Thành vỡ tan
=> Em kinh ngạc khi cảnh vật vẫn vậy -> Làm tăng thêm nỗi bơ vơ, cô đơn, lạc lõng của nhân vật
# Nhớ Like

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
21
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga

Mình giúp câu 2 nhé!
Qua cẫu chuyện Cuộc Chia Tay Của Những Con Búp Bê , tác giả muốn gửi gắm đến người đọc một thông điệp sâu sắc:
- Tình cảm gia đình hết sức quan trọng đối với mỗi người, đặc biệt là trẻ em.
- Từ đó, mỗi người cần có ý thức trong việc gìn giữ và bảo vệ hạnh phúc gia đình.

Top Bottom