Sử 10 Cuộc cách mạng công nghiệp thời kì cận đại (kết nối tri thức)

huytuanblink06@gmail.com

Học sinh
Thành viên
20 Tháng hai 2021
96
89
36
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em đang có thắc mắc ở bài tập này, mong rằng các anh chị, các bạn sẽ giúp em, mình!!!
1. Hãy hoàn thành bảng sau về thành tựu cơ bản của cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ 2
Lĩnh vực Thời gian tên phát minhngười phát minh kết quả, ý nghĩa
LUYỆN KIM
ĐIÊN
DẦU MỎ
CHẾ TẠO MÁY
GIAO THÔNG VÂN TẢI
HÓA CHẤT

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,677
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Em đang có thắc mắc ở bài tập này, mong rằng các anh chị, các bạn sẽ giúp em, mình!!!
1. Hãy hoàn thành bảng sau về thành tựu cơ bản của cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ 2
Lĩnh vựcThời giantên phát minhngười phát minhkết quả, ý nghĩa
LUYỆN KIM
ĐIÊN
DẦU MỎ
CHẾ TẠO MÁY
GIAO THÔNG VÂN TẢI
HÓA CHẤT
huytuanblink06@gmail.comCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại box Sử. Sau đây mình xin gửi đáp án tham khảo của mình!
Lĩnh vựcThời giantên phát minhngười phát minhkết quả, ý nghĩa
LUYỆN KIM1856Luyện thép theo phương pháp lò caoHen - ri Bơ-sê-mơCó khả năng luyện gang lỏng thành thép có chất lượng tốt, dễ cán, giá thành rẻ, giúp cho việc chế tạo máy móc và động cơ nhanh hơn, tạo thuận lợi trong xây dựng đường xe lửa, đóng tàu...
ĐIÊN1821

1879
Động cơ điện

Bóng đèn sợi đốt trong
Mai-cơn Pha-ra-đây

Ê -đi xơn
+ Khám phá về điện là cơ sở ra đời và phát triển của động cơ điện, điện thoại, vô tuyến điện, và thúc đẩy việc ứng dụng nguồn năng lượng điện vào cuộc sống.
+ Phát minh ra động cơ đốt trong tạo tiền đề cho sự phát triển của ô tô, máy bay, đồng thời thúc đẩy ngành khai thác dầu mỏ
DẦU MỎ+ Dầu mỏ được sử dụng làm khí đốt trong giao thông vận tải.
CHẾ TẠO MÁY1897Máy vô tuyến điệnGu-li-ê-li Mác-cô-niGóp phần thúc đẩy sản xuất và cải thiện cuộc sống con người.
GIAO THÔNG VÂN TẢI
1886
1896

1903
Xde hơi đầu tiên ra đời
Xe hơi 4 bánh

Máy bay chạy bằng động cơ xăng
Can Ben

Hen-ri Pho

Anh em nhà Rai

+ Hen - ri Pho đã tạo ra cuộc cách mạng công nghiệp trong ngành cách mạng ô tô, áp dụng máy móc để xây dựng dây chuyền lắp ráp hàng loạt.
+ Máy bay chạy bằng động cơ xăng đã gây tiếng vang lớn, tạo động lực cho sự phát triển loại hình giao thông hiện đại và phổ biến ngày nay: đường hàng không.
HÓA CHẤT
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Top Bottom