Cùng nhau tập ngồi thiền

Status
Không mở trả lời sau này.
M

mimina

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có lẽ đây là cách tập thể dục đỡ tốn sức nhất
Các nghiên cứu cho thấy ngồi thiền giúp con người tăng khả năng miễn dịch, giải tỏa tâm trạng, hạ huyết áp và giảm stress. Cái hay là loại “thuốc” này hoàn toàn miễn phí và không gây phản ứng phụ.

Khi nào nên ngồi thiền

Các chuyên gia trong lĩnh vực này cho biết, muốn có hiệu quả, chúng ta nên thiền ít nhất 10 phút mỗi ngày. Bắt đầu ngay khi vừa ngủ dậy.

Đừng “để dành” bài tập đến sau khi pha xong cà phê hay sau khi đã bật radio, bạn sẽ không còn muốn quay lại thiền tịnh nữa.

Học cách bắt đầu

Ngay khi ra khỏi giường, bạn hãy tiến thẳng đến ghế. Đặc điểm cần thiết của ghế là phải cứng, và có thể ngồi thẳng lưng.

Con người rất khó nghỉ yên thư giãn mà không rơi vào giấc ngủ. Đó là lý do bạn cần ngồi trên mép ghế, xương sống không tựa vào thành (cách xa vài phân).

Nhắm mắt lại, tập trung chú ý vào âm thanh của nhịp thở (đây là dạng thiền dễ nhất cho người mới luyện tập), để bụng nở ra khi hít vào và hóp lại lúc thở ra.

Lưu ý hít thở sâu để đưa khí vào đầy ***g ngực và thúc đẩy trạng thái thư giãn. Bất cứ khi nào thấy tâm trí mình đang tha thẩn, đừng nghiêm khắc với bản thân, chỉ cần nhẹ nhàng quay về tập trung vào hơi thở như ban đầu.

Phức tạp hóa bài tập có cần thiết?

Câu trả lời là không. Mỗi ngày dành ra 10 phút để tập trung lắng nghe nhịp thở là đủ. Có những người cố gắng dậy từ 4 giờ 30 sáng, tập nửa bài Yoga, nửa bài thiền rồi đọc truyện cảm động. Luyện tập vất vả như vậy chính là lý do khiến họ bỏ ngang chừng.

Tập thiền, bạn sẽ biết cách làm sao cho cuộc sống vốn rất phức tạp của mình đơn giản hơn.

Theo Ivillage

M

mimina

hihihihi..............kái nì phải tịnh tâm lém mới lèm đc đóa ( hjx.....mình post mờ mình đã làm đc đâu :oops: )

7

7124119

nghe nói thiền giảm cân mà ko gây suy nhược. Có con bạn của con nhỏ học chung lớp giảmm đc 9kg sau 3 tuần
Còn bà chị họ của tui mỗi ngày thiền 10' mà học thuộc từ vưng Anh văn kinh khủng... bả đi gòi...
Tí tởn nhận đc 1 suất đi Phần Lan gòi...:D

Vậy ra yoga tốt wa. Nhưng ở HCM khó kiếm chỗ nào chất lượng quá....Mấy trường hợp trên toàn ở HN thôi!!!! :(

M

mimina

ắc........giảm 9 kí trong 3 tuần ?
hjx......kỉu nài về phải ngồi thiền thoai :mrgreen:

H

huong18vn

ặc làm như cứ ngồi thiền là được ý ngồi cũng đâu cóa dễ đâu không phải ai cũng làm được

M

mimina

hjx................yoga mờ
thấy bạn 7124...gì gì đóa noái ngồi giảm cân , giảm 9 cân lận ( ek ......>_________<)

T

thefool

Yoga các bạn tạp ít thì được,nhưng tập nhiều thì nhất định phải đúng phương pháp,hoặc có người hướng dẫn,nếu không thì tác hại ngược lại đó.[Tỏa hảo nhập ma].

M

mimina

hjx...............kái nì xem ở mí phim kiếm hiệp
vậy thì chắc hem dám giảm cân theo cách nì nữa>_____________<

7

7124119

thefool said:
Yoga các bạn tạp ít thì được,nhưng tập nhiều thì nhất định phải đúng phương pháp,hoặc có người hướng dẫn,nếu không thì tác hại ngược lại đó.[Tỏa hảo nhập ma].
tui đồng ý với bạn...nên bây giờ chưa đi vì chưa tìm đc chổ nào nồi tiếng.
Nghe con nhỏ giảm 9kg nói nó tập 1 tuần 4 tiếng, có người hướng dẫn tận tình, kết hợp chế độ ăn uống nữa. nó tập ỏ Q.1 gần khách sạn NEW WORD ah....1 tuần/ 4h mà mấy chục UDS ah...(đắt nhì...nhưng tiền nào cùa đó..) :(

M

mimina

ắc...........hóa ra là cóa $ cả >__________<
mình nghèo chắc chẳng dám mơ :|

H

huong18vn

ặc ặc tui còn 1m62 mờ nặng cóa 42 kg ^^ siêu gầy chắc tập ngồi thiền cho tăng cân hĩhĩ ^^

M

mimina

kakakakaka...............hay đóa
ngồi thiền người béo >>>>.gầy , người gầy >>>>..béo , người bt >>>>vẫn vậy :mrgreen:

Q

qanh1989

thi ĐH xong chắc tui lên chùa tu mất.
Lên đó tập ngòi thiền, nhà sư bảo rùi,khi nào thi xong lên thầy chỉ cho cách ngồi thiền.Tui mê đạo phật lắm (nhưng ko tu được). Nếu chùa có ADSL thì tui lên lâu rùi,nhưng ko có nên đành để thi xong vậy

M

mimina

ắc...............giờ chùa hiện đại lém
ADSL gì chứ xe máy phóng vèo vèo
yên tâm lun nha , vừa tập thể dục vừa lao xe máy vừa .........onl :mrgreen:

O

oibuonoi

Phật đã day rồi :phật là ở trong tâm
Tâm ma tĩnh thì việc gì cũng nên
Tâm gian xao thì
KEKEKE

Status