Vật lí 11 Cu-Lông

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Huỳnh DươngChị nghĩ bài này em sẽ làm tốt thôi, em chụp phần làm của em lên cho mọi người xem thử nhé!
Còn bài này chỉ đơn giản là lấy một [imath]q[/imath] cho có tính tổng quát, sau đó có 3 [imath]q[/imath] tác dụng lên, với các khoảng cách lần lượt là [imath]a,a.\sqrt{2},a[/imath]

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại Chuyên đề điện tích điện trường

• Love
Reactions: Huỳnh Dương

Huỳnh Dương

Học sinh
Thành viên
15 Tháng bảy 2022
154
137
31
17
Nghệ An
Chị nghĩ bài này em sẽ làm tốt thôi, em chụp phần làm của em lên cho mọi người xem thử nhé!
Còn bài này chỉ đơn giản là lấy một [imath]q[/imath] cho có tính tổng quát, sau đó có 3 [imath]q[/imath] tác dụng lên, với các khoảng cách lần lượt là [imath]a,a.\sqrt{2},a[/imath]

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại Chuyên đề điện tích điện trường
Tên để làm gìCâu a phải đúng, thì câu b mới đúng được ạ. Chị xem giúp e câu a, từ hình vẽ đến cách làm có sai ở đâu không ạ.

WIN_20220911_12_17_39_Pro (2).jpg

• Like
Reactions: Hoàng Long AZ

Hoàng Long AZ

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
17 Tháng mười hai 2017
2,553
3,576
564
▶️ Hocmai Forum ◀️
Câu a phải đúng, thì câu b mới đúng được ạ. Chị xem giúp e câu a, từ hình vẽ đến cách làm có sai ở đâu không ạ.

View attachment 217564
Huỳnh DươngChỗ độ lớn [imath]F_{23} = \sqrt{F_2^2+F_3^2}=\sqrt{2}\dfrac{kq^2}{a^2}[/imath] nhé
Để chắc chắn hơn thì ta gọi [imath]\alpha[/imath] là góc hợp bởi [imath]\overrightarrow{F_3}[/imath] và [imath]\overrightarrow{F_{23}}[/imath] (vì chưa chắc [imath]\overrightarrow{F_{23}},\overrightarrow{F_4}[/imath] cùng chiều, thẳng hàng ấy)
từ đó [imath]\cos \alpha =\dfrac{F_3}{F_{23}}=\dfrac{1}{\sqrt{2}} \Rightarrow \alpha = 45^{\circ}[/imath] vậy suy ra [imath]\overrightarrow{F_{23}},\overrightarrow{F_4}[/imath] cùng chiều, thẳng hàng
Độ lớn lực tác dụng lên [imath]q_1[/imath]: [imath]F=F_{23}+F_4=\dfrac{kq^2}{a^2}.\dfrac{2\sqrt{2}+1}{2}[/imath]

Chúc bạn học tốt!
-------
Xem thêm: Tổng hợp những điều quan trọng trong chương Điện tích - Điện trường

Last edited:
  • Love
Reactions: Huỳnh Dương
Top Bottom