Văn 11 Covid-19

Bảo Ngọc2901

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng tư 2018
274
401
66
Tiền Giang
THPT Chuyên Tiền Giang

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Mọi người giúp mình với ạ
Mình đang bị bí ý tưởng
@Trần Tuyết KhảView attachment 154706
Bạn tham khảo nhé
Trước tiên, bạn cần phải có bố cục theo đúng bố cục của một lá thư. Gồm 3 phần:
+ Phần đầu thư
+ Phần nội dung chính của thư
+ Phần cuối thư
Phần đầu và cuối thì không khó lắm, bạn tự viết nhé
Mình sẽ gợi ý phần nội dung chính
- Lí do viết thư: đây chỉ là ý mình nghĩ mẫu ra: Hôm nay là một ngày đẹp trời nhưng mỗi con người đều mang trong mình nỗi lo lắng, sợ hãi bởi đại dịch Covid-19 ảnh hưởng toàn cầu. Tôi lần đầu tiên phải trải qua sự việc như vậy, cảm xúc dần trào lên, vì vậy tôi muốn gửi gắm cảm xúc này tới tương lai.....
- Hỏi thăm tình hình trong tương lai:
+ Thế giới khi đó có ổn không? Có còn vấn đề nào đe doạ tới nhân loại hay không? Tôi mong là không
+ Sức khoẻ mọi người tốt chứ? Cuộc sống như thế nào?.....
- Kể về tình hình trong hiện tại
+ Nói về bản thân: Chỉ là một đứa trẻ 17 tuổi nhưng đã hiểu được sự nguy hiểm của đại dịch toàn cầu. Khi nghe tin cả thế giới đang lao đao vì dịch bệnh, trong lòng cũng sợ hãi. Nhưng ngay sau đó, mọi công tác phòng chống dịch bệnh của nhà nước được đưa ra thì yên tâm phần nào, bên cạnh đó lo lắng, muốn giúp đỡ mọi người.
+ Vấn đề toàn cầu
  • Đại dịch lần này do chủng virus mới gây ra. Nó còn nguy hiểm hơn cả đại dịch SARS năm 2003 hay dịch Ebola tại Châu Phi.
  • Nó ảnh hưởng tới mọi mặt trong cuộc sống. Làm suy thoái nề kinh tế toàn cầu (bạn tự lấy dẫn chứng nhé)
  • Không chỉ vậy, nó làm con người trở nên xấu tính (tranh giành đồ, tích trữ đồ dùng, tăng giá bán các mặt hàng, một số người có lối sống ích kỉ, cá nhân,....)
  • Việc gì cũng có hai mặt, tuy đại dịch có nguy hiểm nhưng tôi vẫn thấy những điểm tốt mà nó mang lại. Tôi không ủng hộ điều đó nhưng cũng không phủ nhận. Có rất nhiều người đã thể hiện tinh thần đoàn kết, "lá lành đùm lá rách", giúp đỡ mọi người, chung tay đẩy lùi dịch bệnh,.... Đại dịch còn là giải pháp cho biến đổi khí hậu (tình trạng kinh tế tê liệt hiện nay khiến khí thải gây hiệu ứng nhà kính, làm hâm nóng Trái đất, giảm mạnh, tại nhiều nơi, chất lượng môi trường được cải thiện rõ rệt,....)
  • Tình hình dịch bệnh trên thế giới
  • Tình hình dịch bệnh tại Việt Nam: luôn được kiểm soát tốt, người dân nâng cao được nhận thức, tinh thần dân tộc,....
+ Suy nghĩ của bản thân:
  • Không còn lo lắng như ban đầu nữa nhưng cũng không hề chủ quan
  • Thực hiện nghiêm túc quy định phòng chống dịch bệnh
  • Giúp đỡ mọi người trong khả năng của mình
  • Tuyên truyền, chia sẻ những thông tin đúng, hữu ích về dịch bệnh...
- Bài học rút ra từ đại dịch:
+ Đại dịch xảy ra làm dấy lên mối lo ngại về quan hệ giữa người với người. Không chỉ có lối sống ích kỷ, cá nhân mà còn có hiện tượng kỳ thị. Điều đó càng làm tăng tính nguy hiểm của dịch bệnh. Tôi mong rằng, trong tương lai, con người sẽ thân thiện hơn, để không xảy ra tình trạng " trước khi chết vì dịch, ta đã chết vì sự kỳ thị"
+ Đó cũng là bài học về cách xử lý, đối phó của nhân loại đối với một vấn đề xảy ra bất ngờ

Phần "vấn đề toàn cầu" sau mỗi ý bạn tự lấy thêm dẫn chứng nhé
Giữa các phần bạn thêm các từ nối
Bạn vào đây để xem thêm nhé, mình sẽ còn up thêm.

Top Bottom