Vật lí 7 công thức tạo ảnh bởi 2 gương

manh huy

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng bảy 2021
213
266
76
Hà Nội
THCS Ngọc Lâm
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

dạ dạo này e có đọc lại mấy phần quang hình lớp 7, chỉ thấy một dạng còn khó hiểu là cái tính số ảnh tạo bởi gương phẳng. cho em hỏi công thức n = [tex]{360}/{\alpha}[/tex] với n là số ảnh và (n-1) là số ảnh trong trường hợp thuộc phân giác hay chẵn chứng minh ntn ạ?

Takudo

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng tám 2019
518
1,688
181
Hà Nội
Thất học :(

Không cần chứng minh và cũng chẳng cần biết cách chứng minh đâu. Thuộc là ok rồi :D

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
cái này thì vẽ hình như trên rồi chứng minh 1 bài toán nhỏ rồi từ đó suy ra bài toán tổng quát thôi e
như hình trên gọi anpha là góc tạo bới gương
=>S1OS2=2 anpha (2 ảnh)
rồi từ những góc anh đánh dấu => S3OS4=4 anpha (4 ảnh)
nếu S thuộc phân giác thì 2 ảnh tạo được cuối cùng trùng nhau=>SnOSn-1=360 độ=k.anpha (k-1 ảnh) (với k chẵn) vì 2 ảnh cuối trùng nhau
nếu S không thuộc phân giác thì .....
p/s: phần sau a vẫn chưa tìm ra cách "biện hộ" cho nó đúng a sẽ sửa lại sau :)

manh huy

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng bảy 2021
213
266
76
Hà Nội
THCS Ngọc Lâm
View attachment 184335
cái này thì vẽ hình như trên rồi chứng minh 1 bài toán nhỏ rồi từ đó suy ra bài toán tổng quát thôi e
như hình trên gọi anpha là góc tạo bới gương
=>S1OS2=2 anpha (2 ảnh)
rồi từ những góc anh đánh dấu => S3OS4=4 anpha (4 ảnh)
nếu S thuộc phân giác thì 2 ảnh tạo được cuối cùng trùng nhau=>SnOSn-1=360 độ=k.anpha (k-1 ảnh) (vì 2 ảnh cuối trùng nhau)
nếu S không thuộc phân giác thì .....
p/s: phần sau a vẫn chưa tìm ra cách "biện hộ" cho nó đúng a sẽ sửa lại sau :)

bác ơi cái phần thuộc phân giác thì 2 ảnh tạo được em tưởng là thứ mình cần đi chứng minh ạ, nó có n ảnh thì mình biện hộ sao để chúng nó trùng nhau ạ? vì đề không cho công thức n=360/alpha.
như thế này ạ, đề nó cho dữ liệu là [tex]\alpha[/tex] = [tex]\frac{2\pi}{n}[/tex] với n [tex]\epsilon Z^{+}[/tex], S nằm trên đường phân giác thì giống cách của bác ròi. e chứng minh như nào thì nó vẫn ra góc [TEX]S_{n-1}OS_{n}[/TEX]= [tex]2\pi[/tex], chả gần [tex]360^{o}[/tex] một chút nào.

• Like
Reactions: Triêu Dươngg

Takudo

Học sinh tiến bộ
Thành viên
3 Tháng tám 2019
518
1,688
181
Hà Nội
Thất học :(
bác ơi cái phần thuộc phân giác thì 2 ảnh tạo được em tưởng là thứ mình cần đi chứng minh ạ, nó có n ảnh thì mình biện hộ sao để chúng nó trùng nhau ạ? vì đề không cho công thức n=360/alpha.
như thế này ạ, đề nó cho dữ liệu là [tex]\alpha[/tex] = [tex]\frac{2\pi}{n}[/tex] với n [tex]\epsilon Z^{+}[/tex], S nằm trên đường phân giác thì giống cách của bác ròi. e chứng minh như nào thì nó vẫn ra góc [TEX]S_{n-1}OS_{n}[/TEX]= [tex]2\pi[/tex], chả gần [tex]360^{o}[/tex] một chút nào.

1, Tùy hứng thì nó trùng nhau, ví dụ như cho góc \alpha = 120 độ thì cho dù có ở phân giác hay không cũng chả có ảnh nào trùng nhau cả

2, [tex]1\pi \ rad = 180^{\circ}[/tex] nên ở đây chỉ đơn giản là đơn vị khác nhau thôi

P/S: nói là tùy hứng thì hơi quá nhưng bạn nhìn lại cái công thức mình ném ở trên thì rõ hơn
Khi 360/a ra số nguyên và là số chẵn thì sẽ có ảnh cuối trùng nhau.

Last edited:
Top Bottom