Tâm sự Con muốn mình trở thành...

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ba mẹ à!
Con hiểu được rằng ba mẹ kỳ vọng ở con rất nhiều, muốn con trở thành người hoàn hảo và tài giỏi. Tuy nhiên, đâu phải ai cũng có được sự thông minh thiên phú đâu đúng không ạ?
Con cũng từng bị điểm kém môn toán. Con cũng không học giỏi văn như bạn hàng xóm.
Nhưng...
Con thích vẽ và vẽ rất đẹp.

Con cũng biết ba mẹ muốn con có thể trở thành bác sĩ hay luật sư,... nhưng nếu là kiến trúc sư chắc cũng không tồi đúng không ạ?
Nếu thay vì đi học thêm toán, tiếng anh, con lại học thêm vẽ thì sao ạ?
Con muốn mình trở thành người mà con muốn chứ không phải thành hình tượng mà ba mẹ muốn!!!
Điều đó có được không?

-----------
Còn bạn, bạn muốn mình trở thành người như thế nào?
Có quá khác với hình tượng ở tương lai mà ba mẹ vẽ ra cho bạn hay không?

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Ba mẹ à!
Con hiểu được rằng ba mẹ kỳ vọng ở con rất nhiều, muốn con trở thành người hoàn hảo và tài giỏi. Tuy nhiên, đâu phải ai cũng có được sự thông minh thiên phú đâu đúng không ạ?
Con cũng từng bị điểm kém môn toán. Con cũng không học giỏi văn như bạn hàng xóm.
Nhưng...

View attachment 219949

Con cũng biết ba mẹ muốn con có thể trở thành bác sĩ hay luật sư,... nhưng nếu là kiến trúc sư chắc cũng không tồi đúng không ạ?
Con muốn mình trở thành người mà con muốn chứ không phải thành hình tượng mà ba mẹ muốn!!!
Điều đó có được không?

-----------
congchuatuyet204Em chưa từng hỏi ba mẹ em về điều này và em cũng biết rằng em đang không theo bức tranh mà ba mẹ em kỳ vọng. Tuy nhiên gần đây em cảm nhận được, cho dù em chọn con đường nào cho mình, sẽ làm gì trong tương lai thì miễn sao em trở thành người tốt, có ích, sống vui vẻ và có sự nghiệp riêng cho bản thân thì ba mẹ em đã hài lòng rồi.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Em chưa từng hỏi ba mẹ em về điều này và em cũng biết rằng em đang không theo bức tranh mà ba mẹ em kỳ vọng. Tuy nhiên gần đây em cảm nhận được, cho dù em chọn con đường nào cho mình, sẽ làm gì trong tương lai thì miễn sao em trở thành người tốt, có ích, sống vui vẻ và có sự nghiệp riêng cho bản thân thì ba mẹ em đã hài lòng rồi.
Phạm Ngọc Thảo VânBa mẹ hẳn đã yêu thương và tôn trọng sự lựa chọn của em rất nhiều

• Like
Reactions: Marcco

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Mình tin đa phần các bạn trẻ không biết họ muốn trở thành người như thế nào, và càng không biết họ nên trở thành người như thế nào trong tương lai. Thường đam mê khó mà trụ nổi với cuộc sống, nhu cầu về tiền sẽ dễ dàng lu phẳng tất cả. Có lẽ chỉ những nhà tu hành hoặc những kẻ hay mơ mộng mới dễ dàng sống hết đời với đam mê của mình.

Mình cũng là 1 kẻ hay mơ mộng!

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Mình tin đa phần các bạn trẻ không biết họ muốn trở thành người như thế nào, và càng không biết họ nên trở thành người như thế nào trong tương lai. Thường đam mê khó mà trụ nổi với cuộc sống, nhu cầu về tiền sẽ dễ dàng lu phẳng tất cả. Có lẽ chỉ những nhà tu hành hoặc những kẻ hay mơ mộng mới dễ dàng sống hết đời với đam mê của mình.

Mình cũng là 1 kẻ hay mơ mộng!
Tuyết SơnNhiều khi bước chân ra đời rồi mới bị những điều "thực tế" oánh thẳng vô mặt thì nhiều bạn mới thấy cs thật sự khó khăn hơn rất nhiều.
Nhiều bạn trẻ bây giờ mơ ước lại không gắn liền thực tế nên mơ ươcd đi hơi xa.
Tuy nhiên tuổi trẻ chỉ có 1 lần, nếu mà thử thách bản thân hẳn là cũng đáng đấy nhỉ?

• Like
Reactions: Marcco

Tuyết Sơn

Học sinh
Thành viên
5 Tháng một 2022
122
1
196
36
Hà Giang
Nhiều khi bước chân ra đời rồi mới bị những điều "thực tế" oánh thẳng vô mặt thì nhiều bạn mới thấy cs thật sự khó khăn hơn rất nhiều.
Nhiều bạn trẻ bây giờ mơ ước lại không gắn liền thực tế nên mơ ươcd đi hơi xa.
Tuy nhiên tuổi trẻ chỉ có 1 lần, nếu mà thử thách bản thân hẳn là cũng đáng đấy nhỉ?
congchuatuyet204Ừ thì tuổi trẻ cũng nên xông pha, nhưng mình từng bị oánh ngóc đầu dậy không được nên khuyên các bạn trẻ cân nhắc trước cũng không thừa. ;)

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
17
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Ba mẹ à!
Nhưng...

View attachment 219949

Điều đó có được không?

-----------
congchuatuyet204Hiện tại cả em và bố mẹ đều đang chung ý kiến về việc sau này em sẽ như thế nào, đúng hơn là làm nghề gì.
Cả hai bên đều nhất trí là em sẽ theo Sư phạm Anh hoặc ngành Giáo dục (nếu em đi du học). Đây không hẳn là điều em thích nhất, nhưng em biết nó là an toàn và chắc chắn nhất với em.

Em có đam mê với một số môn nghệ thuật, nhưng em cũng biết không có tiền và quan hệ như nhà em thì cái đam mê ấy không nuôi sống em và gia đình em được. Nó chỉ là một phương thức giải trí, một trong những thứ làm nên con người của em thôi.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Hiện tại cả em và bố mẹ đều đang chung ý kiến về việc sau này em sẽ như thế nào, đúng hơn là làm nghề gì.
Cả hai bên đều nhất trí là em sẽ theo Sư phạm Anh hoặc ngành Giáo dục (nếu em đi du học). Đây không hẳn là điều em thích nhất, nhưng em biết nó là an toàn và chắc chắn nhất với em.

Em có đam mê với một số môn nghệ thuật, nhưng em cũng biết không có tiền và quan hệ như nhà em thì cái đam mê ấy không nuôi sống em và gia đình em được. Nó chỉ là một phương thức giải trí, một trong những thứ làm nên con người của em thôi.
_haphuong36_Hoặc hãy cứ xem sự an toàn là cánh tay phải. Còn niềm đam mê là cánh tay trái. Cùng phân bổ tgian hợp lý 1 chút. Thì c nghĩ e cũng có thể theo đuổi đc sở thích của mình ❤️

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
May mắn của em là được sinh ra trong một gia đình đầy tiếng cười và sự thấu hiểu cho dù không dầu về vật chất nhưng bố mẹ luôn thay thế nó bằng tình yêu thương . Cho nên mọi việc em làm bố mẹ đều đồng ý và ủng hộ hết sức có thể, đôi lúc vất ngã thì bố mẹ cũng nạt, mắng nhưng rồi cũng ụng hộ và động viên

Năm em học lớp 10 em có ra huyện học và ở trọ một mình, em học rất nhiều cày rất nhiều để theo kịp các bạn ở ngoài huyện, đôi lúc em cảm thấy bản thân mình còn yếu kém học mãi cũng chẳng bằng người ta. Một lần em bị ốm, e buồn vì chẳng học hành ra gì, bực vì bị ốm nữa. Mẹ em điện cho e rồi nói " nếu mệt quá thì về nhà học để mẹ chăm cho" lúc đó em oà khóc cả buổi đêm luôn. Em không ngờ chỉ một câu nói mà làm cảm xúc e tuôn ra như thế.

Last edited:
  • Like
Reactions: congchuatuyet204

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
May mắn của em là được sinh ra trong một gia đình đầy tiếng cười và sự thấu hiểu cho dù không dầu về vật chất nhưng bố mẹ luôn thay thế nó bằng tình yêu thương . Cho nên mọi việc em làm bố mẹ đều đồng ý và ủng hộ hết sức có thể, đôi lúc vất ngã thì bố mẹ cũng nạt, mắng nhưng rồi cũng ụng hộ và động viên

Năm em học lớp 10 em có ra huyện học và ở trọ một mình, em học rất nhiều cày rất nhiều để theo kịp các bạn ở ngoài huyện, đôi lúc em cảm thấy bản thân mình còn yếu kém học mãi cũng chẳng bằng người ta. Một lần em bị ốm, e buồn vì chẳng học hành ra gì, bực vì bị ốm nữa. Mẹ em điện cho e rồi nói " nếu mệt quá thì về nhà học để mẹ chăm cho" lúc đó em oà khóc cả buổi đêm luôn. Em không ngờ chỉ một câu nói mà làm cảm súc e tuôn ra như thế.
aaa ThoòngGiống mẹ chị ghê. Hồi mới đi làm, nhiều áp lực. Mẹ c cũng chỉ nói 1 câu: Nếu mệt quá thì về nhà mẹ nuôi.
Tự dưng có động lực hẳn luôn ý ❤️

Bella Dodo

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng mười một 2019
335
931
136
Hà Nội
Diễn Đàn Học Mãi
Mình muốn trở thành một người con hiếu thảo với bố mẹ, có trách nhiệm với gia đình. Là một công dân tốt của đất nước. Bố mẹ chỉ mong mình hiểu được cách sống. Bố mẹ bảo con chưa học cách làm người, đã đòi học làm việc. Bây giờ lớn lên đi ra ngoài xã hội, làm việc rồi Lynda mới thấm câu nói này.
Lynda

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
Mình muốn trở thành một người con hiếu thảo với bố mẹ, có trách nhiệm với gia đình. Là một công dân tốt của đất nước. Bố mẹ chỉ mong mình hiểu được cách sống. Bố mẹ bảo con chưa học cách làm người, đã đòi học làm việc. Bây giờ lớn lên đi ra ngoài xã hội, làm việc rồi Lynda mới thấm câu nói này.
Lynda
Bella Dodoe nghe một câu nói dù có bao nhiêu tuổi thì con vẫn là đứa con bé nhỏ, cần học hỏi nhiều điều, vẫn nhõng nhẽo trong mắt ba mẹ. Ba mẹ cj chắc tự hào về con gái mình lắm vì đã luôn cố gắng chăm chỉ

• Like
Reactions: Bella Dodo

Bella Dodo

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng mười một 2019
335
931
136
Hà Nội
Diễn Đàn Học Mãi
e nghe một câu nói dù có bao nhiêu tuổi thì con vẫn là đứa con bé nhỏ, cần học hỏi nhiều điều, vẫn nhõng nhẽo trong mắt ba mẹ. Ba mẹ cj chắc tự hào về con gái mình lắm vì đã luôn cố gắng chăm chỉ
aaa ThoòngChị cảm ơn.
Đúng vậy. Ngày xưa chị không hiểu, giờ chị thấy bố mẹ tóc bạc dần, vết chân chim cũng xuất hiện. Nhưng mà bố mẹ vẫn luôn như bầu trời đối với chị, bố mẹ vẫn dùng cách của mình che chở cho chị. Điều chị sợ nhất là mải làm việc, vì những tư tưởng chị tưởng là lớn, mà không dành thời gian cho bố mẹ. Chị nghĩ rằng lúc ấy chị thật sự rất đáng trách.

Chị vốn nên hiểu rằng, chị là đứa con bé bỏng của bố mẹ.
Em cũng vậy, em phải yêu thương bố mẹ thật chân thành.

Lynda

Last edited:
Top Bottom