Vật lí 12 Con lắc lò xo

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi cho mình hỏi
Ta biết rắc lực đàn hồi luôn tác dụng lên điểm treo của con lắc lò xo vật tại sao khi ta biểu diễn các lực tác dụng lên vật nặng thì F đàn hồi lại có điểm đặt ở vật nặng ạ????

• Like
Reactions: Tên để làm gì

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Mọi người ơi cho mình hỏi
Ta biết rắc lực đàn hồi luôn tác dụng lên điểm treo của con lắc lò xo vật tại sao khi ta biểu diễn các lực tác dụng lên vật nặng thì F đàn hồi lại có điểm đặt ở vật nặng ạ????
lực đàn hồi tác dụng lên điểm treo cũng giống như lực đàn hồi tác dụng lên vật, chỉ khác chiều thôi bạn nhé.
Nó cũng tương tự như lực căng dây T khi treo hai vật với nhau có sự tương tác qua lại đấy bạn, hay là lực nâng và trọng lực của vật khi vật ở trên mặt bàn nằm ngang.
Ở đây, mình đặt lực tại vật vì chính vật cũng chịu tác động của lực đàn hồi nhé, mà chúng ta khi giải bài toán cũng chỉ quan tâm đến các mối quan hệ của con lắc thôi chứ đâu xét đến điểm treo làm gì... nên phần lực ở điểm treo bị bỏ qua chứ không phải là không có nhé!

• Like
Reactions: nguyen van ut

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
lực đàn hồi tác dụng lên điểm treo cũng giống như lực đàn hồi tác dụng lên vật, chỉ khác chiều thôi bạn nhé.
Nó cũng tương tự như lực căng dây T khi treo hai vật với nhau có sự tương tác qua lại đấy bạn, hay là lực nâng và trọng lực của vật khi vật ở trên mặt bàn nằm ngang.
Ở đây, mình đặt lực tại vật vì chính vật cũng chịu tác động của lực đàn hồi nhé, mà chúng ta khi giải bài toán cũng chỉ quan tâm đến các mối quan hệ của con lắc thôi chứ đâu xét đến điểm treo làm gì... nên phần lực ở điểm treo bị bỏ qua chứ không phải là không có nhé!
Hình vẽ đây bạn có thể vẽ cho mình đâu là lực đàn hồi tác dụng vào đâu và đâu là phản lực đàn hồi tác dụng lên đâu.Bạn giúp mình với ạ???

Với lại mình tưởng lực đàn hồi phải tác dụng lên vật chứ ạ???Bởi vì khi vật nặng tác dụng lên lò xo một lực thì lò xo tác dụng lên vật nặng một lực thì lực đó gọi là lực đàn hồi chứ ạ??? chứ đâu phải tác dụng lên 2 đầu của lò xo đâu ạ???Mà tại sao bạn nói lực đàn hồi tác dụng lên điểm treo và vật nặng lại ngược chiều ạ????

Attachments

13.3 KB · Đọc: 41
Last edited by a moderator:

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Đây nha bạn ơi, chỗ đặt lực F đàn hồi lên vật không phải là trọng tâm mà là ngay tại điểm giao giữ lò xo và vật nha

Attachments

14.7 KB · Đọc: 43
Top Bottom