Vật lí 12 Con lắc lò xo nâng cao

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
Mọi người ơi cho mình hỏi đối với bài toán giữ lò xo thì tại sao động năng sau khi giữ là không đổi ạ???
Khi vật chuyển động đến một điểm M bất kì thì vật có vận tốc v. Tức thời ta giữ lò xo làm nó giảm chiều dài và làm thay đổi độ cứng của lò xo (tương tự như cắt lò xo ấy). Trước và sau khi giữ một khoảng t rất nhỏ thì vật nhận hai gia tốc khác nhau, nhưng vận tốc của chúng tức thời ngay tại thời điểm đó là v nên động năng nó không đổi (cơ năng thì có vì mốc thế năng sẽ thay đổi)

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
Khi vật chuyển động đến một điểm M bất kì thì vật có vận tốc v. Tức thời ta giữ lò xo làm nó giảm chiều dài và làm thay đổi độ cứng của lò xo (tương tự như cắt lò xo ấy). Trước và sau khi giữ một khoảng t rất nhỏ thì vật nhận hai gia tốc khác nhau, nhưng vận tốc của chúng tức thời ngay tại thời điểm đó là v nên động năng nó không đổi (cơ năng thì có vì mốc thế năng sẽ thay đổi)
Bạn ơi cho mình hỏi tại sao gia tốc của con lắc đơn lại bao gồm gia tốc hướng tâm và gia tốc tiếp tuyến ạ.Em tưởng nếu con lắc đơn mà ddđh thì quỹ đạo coi như là đường thẳng nên gia tốc của nó là tiếp tuyến(cũng phương với cđ) còn nếu con lắc đơn chỉ dao động thôi thì là gia tốc hướng tâm chứ ạ??Em chưa hiểu rõ vấn đề này lắm ạ???

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
Bạn ơi cho mình hỏi tại sao gia tốc của con lắc đơn lại bao gồm gia tốc hướng tâm và gia tốc tiếp tuyến ạ.Em tưởng nếu con lắc đơn mà ddđh thì quỹ đạo coi như là đường thẳng nên gia tốc của nó là tiếp tuyến(cũng phương với cđ) còn nếu con lắc đơn chỉ dao động thôi thì là gia tốc hướng tâm chứ ạ??Em chưa hiểu rõ vấn đề này lắm ạ???
Con lắc đơn dao động điều hòa quỹ đạo của nó có được coi là đường thẳng đâu bạn. Điều này xảy ra khi li độ góc rất nhỏ (nhỏ hơn 1 rad rất nhiều) thôi. Mọi cái bạn hỏi có trong sách giáo khoa vật lý 12 nâng cao trang 36-37 nha

gianghg8910

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2014
275
45
66
Con lắc đơn dao động điều hòa quỹ đạo của nó có được coi là đường thẳng đâu bạn. Điều này xảy ra khi li độ góc rất nhỏ (nhỏ hơn 1 rad rất nhiều) thôi. Mọi cái bạn hỏi có trong sách giáo khoa vật lý 12 nâng cao trang 36-37 nha
Mình thấy trong sách không nói về gia tốc của con lắc đơn ạ.

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
Mình thấy trong sách không nói về gia tốc của con lắc đơn ạ.
Trong con lắc đơn, có hai thành phần lực là lực tiếp tuyến với quỹ đạo chuyển động và lực vuông góc với lực tiếp tuyến.
Lực tiếp tuyến đóng vai trò thúc đẩy chuyển động của vật, nó có khuynh hướng kéo vật về vị trí O nên: [tex]F_t=-mgsin\alpha[/tex]
Lực vuông góc với lực tiếp tuyến (lực hướng tâm), nó là tổng hợp của thành phần trọng lực theo phương hướng tâm và phản lực của dây. Lực hướng tâm vuông góc với quỹ đạo nên nó không làm thay đổi tốc độ của vật. Lực này có tác dụng giữ vật chuyển động theo quỹ đạo tròn

Top Bottom