Tin học [Hỏi - Đáp] Hỗ trợ xử lý sự cố máy tính

Mục Phủ Mạn Tước

Cựu Mod Toán
Thành viên
14 Tháng hai 2016
1,504
1,876
484
Nghệ An
$\color{Red}{\fbox{$\bigstar$ ĐHKTHC $\bigstar$}}$
win 7 hay là win 10 chứ ....tạo file ẩn ..có nghĩa tương đương với ẩn file ...
Cách ẩn 1 file hay folder: thí dụ bạn tạo 1 folder có tên là secret bên trong 1 folder có tên là Test. Để ẩn folder secret đi, bạn nhấn chuột phải lên nó ~> chọn Properties ~> chọn Hidden ở phần Attributes:

nguồn :vform
Klq lắm :)) nhưng e muốn hỏi a là :) sao cái máy tính bàn của em nó cài win 8 chỉnh độ sáng thấp nhất mà nó vẫn cứ sáng trưng trưng như chỉnh mức cao nhất vậy a :v

• Like
Reactions: kingsman(lht 2k2)

kingsman(lht 2k2)

Mùa hè Hóa học|Ngày hè tuyệt diệu
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Klq lắm :)) nhưng e muốn hỏi a là :) sao cái máy tính bàn của em nó cài win 8 chỉnh độ sáng thấp nhất mà nó vẫn cứ sáng trưng trưng như chỉnh mức cao nhất vậy a :v
thử cách này đi em ..xem thử nếu chỉn gián tiếp thì sao không
Tại màn hình Desktop của máy tính hãy nhấn chọn chuột phải vào biểu tượng pin --> Adjust screen brightness.

Cửa sổ Power Options xuất hiện: chọn Balanced ở mục Plan shown on the battery meter --> Change plan settings.

Xuất hiện cửa sổ Edit Plan Settings hãy thiết lập On battery (lượng pin) và Plugged in(độ sáng theo nguồn điện) --> Save Changes

Trên đây chúng tôi đã hướng dẫn các bạn nhanh chóng thiết lập để thay đổi độ sáng cho máy tính của mình. Hi vọng với hướng dẫn trên bạn sẽ nhanh chóng cài đặt cho máy tính của mình.

nguồn:huuthuan.net

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
nếu mà ko dc thì hãy xem các này nhé :bấm vô cục pin dưới tray icon,
"More Power Option" > Change Plan Setting > Change Advance Power Setting > Tìm đến mục "Enable adaptive brightness" Chọn ON cho 1 hoặc cả 2 chế độ battery và plugged (cắm điện)

Mục Phủ Mạn Tước

Cựu Mod Toán
Thành viên
14 Tháng hai 2016
1,504
1,876
484
Nghệ An
$\color{Red}{\fbox{$\bigstar$ ĐHKTHC $\bigstar$}}$
nếu mà ko dc thì hãy xem các này nhé :bấm vô cục pin dưới tray icon,
"More Power Option" > Change Plan Setting > Change Advance Power Setting > Tìm đến mục "Enable adaptive brightness" Chọn ON cho 1 hoặc cả 2 chế độ battery và plugged (cắm điện)
À.... a có cài team view ko -_- xâm nhập vô máy e đi :3

• Like

Trần Kim Thi

Học sinh
Thành viên
1 Tháng tư 2017
124
56
36
Hà Tĩnh
thpt trường chinh
Chrome của em nó bị dính startpageing123 gì đấy mà em diệt mãi nó chẳng hết. Thế là em nghe lời thằng bạn xoá hết mấy file của chrome rồi cài lại. Nhưng giờ nó chỉ load khoảng 10s rồi chẳng thấy hộp thoại hay mấy cái khác hiện ra. Bị vậy có sửa được không ạ?

• Like

Kirigaya Kazuto.

Học sinh tiến bộ
Thành viên
11 Tháng tư 2017
514
1,192
219
Nghệ An
HM Forum
Chrome của em nó bị dính startpageing123 gì đấy mà em diệt mãi nó chẳng hết. Thế là em nghe lời thằng bạn xoá hết mấy file của chrome rồi cài lại. Nhưng giờ nó chỉ load khoảng 10s rồi chẳng thấy hộp thoại hay mấy cái khác hiện ra. Bị vậy có sửa được không ạ?
Cái startpageing123 thì bạn tải phần mềm diệt malware như Malwarebyte là được mà bạn. Còn về chrome thì chắc là lỗi phần mềm rồi, bạn xóa rồi tải lại lần nữa coi sao :)

damdamty

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng năm 2017
1,909
1,637
291
Nghệ An
Trường Tâm
nếu chôm hư thì ta xài cốc cốc nhé

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
thử cách xóa hoàn toàn chrome nhé
gỡ cài đặt nó thử ......xong rồi tải bản chrome mới nhất về xài ....

• Like
Reactions: Trần Kim Thi

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Sử dụng aegisub á, khi sub video dùng Megui nó vẫn bị lỗi effect, tức là nó vẫn còn hiện effect ở giữa đoạn video, mặc dù đã cài vsfiltermod.

Sau đó ghét quá xóa luôn Megui, tải về VirtualDub, mặc dù máy có K-lite và đã thử đổi đuôi .mp4 thành .avi, song nó không vào đoạn video trong VirtualDub.

Cho hỏi cách fix các lỗi trên hoặc có thể chia sẽ cách để xuất video có aegisub mà không cần down quá nhiều phần mềm.

Hiện tại trong máy có sẳn vsfiltermod, aegisub, megui, K-lite, VirtualDub.

• Like
Reactions: BhofA

Nguyễn Mạnh Trung

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng năm 2017
450
218
81
21
Đắk Nông
cho mình hỏi:
khi chơi game lol, lúc vào trận thì màn hình mình hiện lối như sau:
cho mình hỏi cách khắc phục được không
cấu hình liên quan: không VGA, màn hình SyncMaster S19B150

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Sẳn cho hỏi thêm câu nữa: khi down torrent bằng utorrent, nó hay thông báo là đang kết nối các mạng ngang hàng 0,0%, liệu có ai có cách khắc phục vấn đề đó? Mỗi lần kết nối như thế có khi đến hàng giờ và có khi là mãi mãi, vì nó mà nhiều khi bỏ luôn bộ đó không tải.

Và mỗi lần down torrent ở utorrent là hàng giờ, trong khi down bằng cốc cốc có 5p, ai biết vì sao không ạ?

BhofA

Học sinh chăm học
Thành viên
7 Tháng năm 2017
374
281
56
21
Nghệ An
cho mình hỏi:
khi chơi game lol, lúc vào trận thì màn hình mình hiện lối như sau:
View attachment 23225
cho mình hỏi cách khắc phục được không
cấu hình liên quan: không VGA, màn hình SyncMaster S19B150
Bạn thử thế này xem: mới khởi động bạn bấm F8, chọn Enable VGA Mode xong chọn lại độ phân giải bình thường xem thế nào. Độ phân giải thấp thôi 1024 x 768 (60Hz) hay 1280x1024 @60Hz => kiểm tra

kingsman(lht 2k2)

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
Sẳn cho hỏi thêm câu nữa: khi down torrent bằng utorrent, nó hay thông báo là đang kết nối các mạng ngang hàng 0,0%, liệu có ai có cách khắc phục vấn đề đó? Mỗi lần kết nối như thế có khi đến hàng giờ và có khi là mãi mãi, vì nó mà nhiều khi bỏ luôn bộ đó không tải.

Và mỗi lần down torrent ở utorrent là hàng giờ, trong khi down bằng cốc cốc có 5p, ai biết vì sao không ạ?
thường là do nên tản ..ai trên cộng đồng tinh tế sinh viên it vforum cũng nói vậy ..có lẽ là những người sáng tạo nên td cốc cốc đã tối ưu phần download trực tiếp(nhanh hơn ...)
cách download torrent nhanh nhất
nguồn:blogchiasekienthuc.com
Hướng dẫn tải file *.torrent bằng phần mềm IDM
+ Bước 1: Trước tiên bạn hãy tải file torrent chứa file mà bạn cần download về trước. Mình lấy ví dụ là file torrent như thế này –( Link Torrent)

+ Bước 2: Bạn hãy truy cập vào trang web zbigz.com . Nhấn vào nút Upload để tải lên file *.torrent mà bạn muốn download về => và nhấn vào Go đề đi tiếp.

Tips: Ngoài trang zbigz.com ra thì bạn có thể sử dụng các trang có tính năng tương tự ví dụ như www.seedr.cc, bitport.io, Seedr.cc…. Tuy nhiên, những trang này trước khi sử dụng bạn phải đăng ký tài khoản trên trang web của họ trước thì mới dùng được.

+ Bước 3: Nhấn vào dịch vụ FREE

Lúc này quá trình convert file đang diễn ra, bạn hãy đợi 1 lúc để nó getlink cho xong nhé. File càng lớn thì thời giản getlink càng lâu hơn.

+ Bước 4: Okey ! sao khi getlink xong thì nó sẽ hiện ra link download cho các bạn tải về, như thế này:

Bạn cũng có thể nhấn vào Caching complete để copy đường link vừa được get xong để chia sẻ cho bạn bè hoặc là nhấn vào Download để tải về ngay bằng IDM.

Như vậy là xong rồi đó, quá đơn giản và dễ dàng đúng không . Việc chuyển đổi file torrent sang link thường để download bằng IDM là điều vô cùng hữu ích. Đặc biệt là trong trường hợp file torrent mà bạn đang tải có rất ít người đang download , bởi vì nếu như có ít người tải file mà bạn đang tải thì tất nhiên là tốc độ tải lúc này sẽ cực kỳ thấp và tất nhiên là bạn sẽ mất rất nhiều thời gian để chờ đợi rồi, chính vì thế thủ thuật này mình nghĩ là hữu ích cho rất nhiều trường hợp

• Like
Reactions: BhofA

Nguyễn Mạnh Trung

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng năm 2017
450
218
81
21
Đắk Nông
Bạn thử thế này xem: mới khởi động bạn bấm F8, chọn Enable VGA Mode xong chọn lại độ phân giải bình thường xem thế nào. Độ phân giải thấp thôi 1024 x 768 (60Hz) hay 1280x1024 @60Hz => kiểm tra
bấm F8 không thấy j sất ???

mình không thấy dòng Enable VGA Mode

Last edited by a moderator:

ohyeah97

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
6 Tháng mười 2014
2,199
2,927
578
Hà Nội
Trường học con cá :V
thử cách này đi em ..xem thử nếu chỉn gián tiếp thì sao không
Tại màn hình Desktop của máy tính hãy nhấn chọn chuột phải vào biểu tượng pin --> Adjust screen brightness.

Cửa sổ Power Options xuất hiện: chọn Balanced ở mục Plan shown on the battery meter --> Change plan settings.

Xuất hiện cửa sổ Edit Plan Settings hãy thiết lập On battery (lượng pin) và Plugged in(độ sáng theo nguồn điện) --> Save Changes

Trên đây chúng tôi đã hướng dẫn các bạn nhanh chóng thiết lập để thay đổi độ sáng cho máy tính của mình. Hi vọng với hướng dẫn trên bạn sẽ nhanh chóng cài đặt cho máy tính của mình.

nguồn:huuthuan.net
cho mình hỏi sao mình không download video youtube về được nhỉ
cái mũi tên góc bên phải màu xám xám

Top Bottom