$\color{Blue}{\fbox{Vật Lý 8}\bigstar\text{Ôn tập HKI }\bigstar}$

P

pety_ngu

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào all mem
Kì thi HKI sắp đến , các bạn đã chuẩn bị những gì cho môn Vật Lý chưa ?
Hôm nay Pety lập pic này với mong muốn tổng hợp và giải đáp các thắc mắc của các bạn trong chương trình học chính quy .
Bạn nào có bài tập cần giải hay thắc mắc gì hãy hỏi ngay tại pic này nhé

B

beconvaolop

Phần này em nghĩ nên hệ thống thêm 1 số kiến thức cho những ai chưa biết:
-Công thức về đòn bẩy:[TEX]F1.d1=F2.d2[/TEX] Với F1, F2 là độ lớn lực td vuông góc lên 2 đầu thanh, d1 d2 là khoảng cách đến trục quay!
-Phần nhiệt nóng chảy,nhiệt hóa hơi(chắc lớp 8 không cần học cái này)

Mạn phép cho 1 bài cơ bản mở đầu nhé:D
Một người đứng cách con đường một khoảng 50m,ở trên đường có 1 ô tô đang tiến lại với vận tốc 10m/s.Khi người ấy thấy ô tô còn cách mình 130m thì bắt đầu ra đường để đón theo hướng vuông góc mặt đường.Hỏi người ấy phải đi với vận tốc bao nhiêu để có thể gặp được ô tô?

P

pety_ngu

chị sẽ vẽ hình sau. Các em có thể tưởng tượng như thế này
-vẽ một tam giác vuông
- cạnh huyền chính là khoảng cách từ người đến xe
- cạnh góc vuông nhỏ là khoảng cách từ người đến đường
tính quảng đường của xe có nghĩa là các em tính cạnh tam giác vuông lớn

xe cần phải đi một quãng đường để gặp và đốn khách ---> độ dài quãng đường đó là
[TEX]S^2=130^2-50^2[/TEX]
\Rightarrow[TEX]S=[/TEX]
thời gian ô tô phải đi đến đến nơi đón khách là
[TEX]t=\frac{S}{10}s[/TEX]
vận tốc người đi bộ phải đi là
[TEX]v=\frac{50}{t}[/TEX]
chị không có máy tính các em tự bấm và ghi kết quả

Last edited by a moderator:
B

beconvaolop

Bài tiếp:
1.Một cầu thang cuốn đưa hành khách từ tầng 1 lên lầu.Nếu khách đứng yên trên thang để nó đưa đi thì mất 30s.Nếu thang chạy mà khách bước lên đều trên thang thì mất 20s.Hỏi nếu thang ngừng mà khách tự bước đi trên thang thì mất bao lâu(cho rằng vận tốc so với mặt thang o đổi)
2.Trên cái móng dài 10m,rộng 40cm,ng` ta muốn xây bức tường dài 10m,rộng 22cm.Áp suất tối đa mà nền đất chịu đc là 40000N/[TEX]m^2[/TEX].Tính chiều cao giới hạn của bức tường.Biết khối lượng riêng trung bình của bức tường là 1900kg/[TEX]m^3[/TEX]
Làm được bài này chắc không cần lo về phần cơ nữa :D

L

littlemonster77

Cô dạy Vật Lý lớp tớ học thấy chán lắm , Nhìu lúc thì thấy cô phát xít , nhìu lúc thì thấy "rảnh" kinh . Mà cô ý chẳng bao giờ dạy coi như là đúng , là chuẩn so với một giáo viên Ly gì cả . Dạy qua loa lắm , chắk cô thấy bài cũng hơi dễ nên cô toàn bắt tự học . Bây giờ , mình đang lú lẫn , ngú ngẫn môn Lý đây . Bạn nào chỉ mình cách để khơi nguồn lại , học tốt lại môn Lý cho mìk đi :((

P

pety_ngu

Bài tiếp:
1.Một cầu thang cuốn đưa hành khách từ tầng 1 lên lầu.Nếu khách đứng yên trên thang để nó đưa đi thì mất 30s.Nếu thang chạy mà khách bước lên đều trên thang thì mất 20s.Hỏi nếu thang ngừng mà khách tự bước đi trên thang thì mất bao lâu(cho rằng vận tốc so với mặt thang o đổi)
2.Trên cái móng dài 10m,rộng 40cm,ng` ta muốn xây bức tường dài 10m,rộng 22cm.Áp suất tối đa mà nền đất chịu đc là 40000N/[TEX]m^2[/TEX].Tính chiều cao giới hạn của bức tường.Biết khối lượng riêng trung bình của bức tường là 1900kg/[TEX]m^3[/TEX]
Làm được bài này chắc không cần lo về phần cơ nữa :D
chúng ta chỉ xoay quanh trong chuyện thi hkI mà em
bài này thuộc chương tình nâng cao rồi
:D

B

bluefighting_love13

Chào chị :) Dù đã thi xong rồi nhưng em vẫn còn 1 số thắc mắc lùng bùng về bài nên có 1 số câu hỏi (trắc nghiệm) mong chị trả lời và nếu được thì giải thích luôn ạ^^
1. Hiện tượng nào do tác dụng của áp suất khí quyển:
A. Quả bóng bàn ngâm vào nước nóng thì phồng lại như cũ
B. Săm xe để ngoài nắng bị thủng
C. Quả bóng bay bay lên được
D. Khi ta hút hết sữa thì vỏ hộp bị móp về nhiều phía.
(câu này e nghĩ là chọn D nhưng có mấy bạn bảo là C, vậy câu nào là đúng ạ?)
2. Áp lực của một vật đứng yên trên mặt phẳng nghiêng tác dụng lên mặt phẳng nghiêng ấy là:
A. Bằng P của vật
B. Nhỏ hơn P của vật
C. Lớn hơn P của vật
D. Cân bằng với lực ma sát giữa vật và mặt phẳng nghiêng
Cảm ơn chị trước ạ ^^

P

pety_ngu

Chào chị :) Dù đã thi xong rồi nhưng em vẫn còn 1 số thắc mắc lùng bùng về bài nên có 1 số câu hỏi (trắc nghiệm) mong chị trả lời và nếu được thì giải thích luôn ạ^^
chị không nhớ cách giải thích cho lắm , nếu giải thích sai cho em thì kì lắm :"> nhưng chị chắc là câu D vì 3 câu trên liên quan đến sự dãn nở vì nhiệt của chất khí
câu 2 chị không hiểu lắm ... chị cần xem lại mấy công thức

N

nhocphuc_pro

2. Áp lực của một vật đứng yên trên mặt phẳng nghiêng tác dụng lên mặt phẳng nghiêng ấy là:
A. Bằng P của vật
B. Nhỏ hơn P của vật
C. Lớn hơn P của vật
D. Cân bằng với lực ma sát giữa vật và mặt phẳng nghiêng
Cảm ơn chị trước ạ ^^
Câu 1: D
Câu 2: C
bạn vẽ 2 trường hợp và dùng định lí py-ta-go để so sánh

K

kiddkall

Bình A hình trụ có tiết diện 8cm^2 chứa nước đến độ cao 24cm. Bình hình trụ B có tiết diện 12cm^2 chứa nước đến độ cao 50 cm. Người ta nối chúng thông ở đáy bằng một ống nhỏ có dung tích không đáng kể. Tìm độ cao cột nước ở mỗi bình. Coi đáy của hai bình ngang nhau.

K

kimanh_147

mình gần thi học kì 1 rùi mà sao mình học lí tệ quá
cso bạn nào cho mình cách để mi học đc môn lí nha

M

monokuru.boo

Chị ơi, cho em hỏi:
*Một khối hộp hình chữ nhật rộng 2cm, dài 10cm, cao 4cm chìm trong chất lỏng có khối lượng riêng 1,3g/cm^3 sao cho trục của nó thẳng đứng và đáy dưới cách mặt nước 24cm.
a) Tìm lực tác dụng vào mặt trên khối gỗ?
b) Tìm lực tác dụng vào mặt dưới khối gỗ?
c) Tính trọng lượng bị mất do nhúng vào chất lỏng. Cho áp suất khí quyển po=100000N/m^2
$$$Ai giải giúp em xin biếu thanks ạ!!! :)):D

Top Bottom