English THCS collocations, idioms , phrase Verbs và các cụm từ cố định

Khánh Hồ Bá

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tư 2019
634
567
121
19
Nghệ An
THCS Sơn Hải
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người
Tớ là Ka Hánh
Năm nay tớ lớp 9
Năm sau tớ có kế hoạch thi hsg anh
Tuy nhiên phần collocations, idioms , phrase Verbs và các cụm từ cố định của mình vãn còn rất hạn chế
Mong các vị tiền bối và các bậc cao nhân cho mình 1 số pp học và sách hay các file học để mình có thể cải thiện phần này với ạ
Mình chỉ còn 1 tháng 19 ngày để học:oops:
Mong được Mọi người giúp đỡ :p:p :rongcon42
Chúc mn ngủ ngon

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
Chào mọi người
Tớ là Ka Hánh
Năm nay tớ lớp 9
Tuy nhiên phần collocations, idioms , phrase Verbs và các cụm từ cố định của mình vãn còn rất hạn chế
Mong các vị tiền bối và các bậc cao nhân cho mình 1 số pp học và sách hay các file học để mình có thể cải thiện phần này với ạ
Chúc mn ngủ ngon
Bạn có thể mua sách Destination từ B1 đến C2 để ôn cũng được, mình thấy những quyển sách đó khá là hay, và nhất là có chú trọng đến mấy phần bạn nói. Sách hơi đắt (gần 200k) nhưng nếu bạn muốn thi HSG Anh thì đó cũng là khoản đầu tư xứng đáng. Còn về các file học, bạn có thể tự gõ trên google bằng tiếng Anh để tìm kiếm, sẽ có nhiều tài liệu cho bạn mà!
upload_2019-8-13_8-28-15.jpegupload_2019-8-13_8-28-41.jpegupload_2019-8-13_8-28-58.jpeg

• Like
Reactions: Khánh Hồ Bá

Khánh Hồ Bá

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tư 2019
634
567
121
19
Nghệ An
THCS Sơn Hải
Bạn có thể mua sách Destination từ B1 đến C2 để ôn cũng được, mình thấy những quyển sách đó khá là hay, và nhất là có chú trọng đến mấy phần bạn nói. Sách hơi đắt (gần 200k) nhưng nếu bạn muốn thi HSG Anh thì đó cũng là khoản đầu tư xứng đáng. Còn về các file học, bạn có thể tự gõ trên google bằng tiếng Anh để tìm kiếm, sẽ có nhiều tài liệu cho bạn mà!
View attachment 126256View attachment 126257View attachment 126258
quyển B2 mình học rồi nhưng nó vẫn rất ít. với lại trên lzd bán sách này chỉ có 67k / cuốn thôi

mbappe2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng tám 2019
2,577
2,114
336
Hà Nội
Trường Đời
quyển B2 mình học rồi nhưng nó vẫn rất ít. với lại trên lzd bán sách này chỉ có 67k / cuốn thôi
Vậy bạn có thể cày thêm sách C1 và C2 cũng được, vì trên thị trường hầu như rất ít bán những quyển chuyên về mấy phần đó. Nhưng học trong mấy cuốn mình nói mình thấy vẫn hiệu quả mà.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Chào mọi người
Tớ là Ka Hánh
Năm nay tớ lớp 9
Chúc mn ngủ ngon
Mình khuyên bạn nên học theo flashcard. Trên mạng có nhiều trang cung cấp dịch vụ này như tinycards hoặc memrise, tuy nhiên thì bạn phải tự tổng hợp riêng cho mình một bộ để học, không học theo flashcard đã có sẵn. Tổng hợp có nhiều cách, chẳng hạn bạn lên tìm danh sách collocations, hoặc lúc đọc thấy có idioms, phrasal verbs nào lạ thì ghi vào. Thậm chí lúc lên tra từ điển họ hay đưa ra các cụm từ đồng nghĩa nên không lo là không tìm được nhé. Sách tiếng Anh lớp 9 năm nay cũng rất nhiều từ vựng mới rồi, bạn cũng nên đọc trước nhé!

Video này nó rất quan trọng để giúp bạn tránh những sai sót khi làm flashcard:

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
496
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
Chào mọi người
Tớ là Ka Hánh
Năm nay tớ lớp 9
Tuy nhiên phần collocations, idioms , phrasal Verbs và các cụm từ cố định của mình vãn còn rất hạn chế
Chúc mn ngủ ngon
Tại t cũng vướng phần này nên không dám bày đâu '_'
Cách học của t đối với cách học này chỉ có làm bài tập rồi quen dần thôi á (làm nhiều bài tập về từng dạng), cao siêu hơn là học thuộc, nhất là idioms :v Ngoài ra đang có Proverb là tục ngữ nữa, cái này dễ hơn do từ proverb ta có thể tự diễn giải các kiểu ra thành một tục ngữ tiếng Việt, ví dụ như Actions speak louder than wordsNói dễ hơn làm ấy :3

Top Bottom