Có thể bỏ ngang đại học đang học để thi lại ?

J

joon99

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sau một thời gian học vừa qua mình cảm thấy ko thích hợp với đại học hiện tại lắm. Mình rất muốn thi lại nhưng ko biết phải xin nghỉ học hẳn hay có thể bảo lưu?

Nếu bỏ hẳn trường đang học để thi lại thì nhỡ rớt chắc chết với gia đình quá :-SS

Mình có thể xin bảo lưu rồi đi thi được ko? (lỡ rớt thì quay về học tiếp)

Rất mong mọi người tư vấn giúp. Cảm ơn vô cùng :)

Q

quangson317

Nếu đã làm gì thì bạn quyết tâm làm đến cùng chứ!

Nếu bạn bảo lưu cũng phải nộp tiền và khi nào muốn quay lại học cũng được.

T

thanh_tv91

Uhm , mình cũng rơi vào trường hợp của bạn, nên mình đã tìm hiểu vấn đề này rất kĩ:
Nguyên nhân: Bạn không hợp với ngôi trường đó vì có thể do môi trường học tập, cảnh quan trường, bạn bè, giáo viên, thấy không phù hợp với bản thân, năng khiếu, sở thích của mình hay không an tâm vấn đề việc làm mai này.

Bạn có thể bảo lưu kết quả học của mình (cái này cũng mất ít xiền :D), và theo mình tìm hiểu thời gian tối đa theo luật thì "chỉ Bảo lưu được trong 1 năm !".
Bạn thi vào trường khác thì bạn, nếu bạn đỗ và vào học ở đấy mà không muốn học trường cũ của bạn nữa thì bạn chú ý là: Nếu trường cũ của bạn không giữ giấy tờ gì quan trọng (học bạ bản gốc, bằng tốt nghiệp gốc) thì bạn phải rút lại (cái này hình như sẽ mất phí), còn nếu không bạn có thể yên tâm đến học trường mới. Nhưng cái này phụ thuộc vào một số trường. Nếu bạn học 2 trường cùng một lúc để lấy 2 văn bằng thì bạn cần có sự cho phép của hiệu trưởng trường đại học cũ của bạn.

Dù sao nếu bạn thích thì bạn nên có sự quyết tâm ngay từ đầu, chậm 1 năm không phải là thất bại. Bạn cố gắng nỗ lực hết mình thì bạn sẽ thành công! Chúc bạn sớm bước vào được ngôi trường mà bạn mơ ước.

T

tienduc07

Đương nhiên có thể xin bảo lưu,nhưng cái chính bạn có đủ tự tin để học và thi lại.Nếu bạn cảm thấy thi lại chắc đỗ thì có thể bảo lưu 1 năm để học ôn.
Nếu đỗ thì chuyển trường,còn ko thì quay lại trường cũ thôi.Mà bạn học theo tín chỉ hay học theo kiểu tiết như cấp 3.Nếu học tín chỉ như mình thì chuyện nghỉ 1 năm chỉ cần xin nhà trường bảo lưu là được nhưng quá 7 năm thì ko được :p.

J

joon99

Nếu chỉ có thể bảo lưu 1 năm thì đây đúng là cơ hội cuối cùng của mình T__T

Thanks các bạn rất nhìu!

O

onggiarock

mình cũng giống như bạn nè, mà cho hỏi điều kiện để bảo lưu là gì vậy ??? , có phải học hết 1 HK ko ?

H

harry18

Nếu muốn thi lại, bạn có thể vừa học vừa ôn (đi gia sư sẽ đỡ quên kiến thức). Hoặc nếu cần thời gian thì xin bảo lưu cũng được.

Nhưng nếu đỗ rồi, muốn chuyển qua trường mới thì phải xin rút hồ sơ, nộp phí đào tạo (nếu là chính quy) thì mới được chuyển.

Mà muốn thi thì phải xin hiệu trưởng lại giấy tờ cần thiết để đăng kí thi ĐH.

OK!

Top Bottom