Tâm sự Có nên mua sách ôn thi cấp 3 không?

thanhnghi05

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng mười hai 2021
75
43
11
An Giang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người em tên là Thanh Nghi, năm nay học lớp 9, vì em có nguyện vọng chuyên nên em muốn 3 điểm môn chung phải hơn 8đ khi thi tuyển sinh. Em học văn và toán chỉ tạm được thôi nên em muốn mua sách toán và sách văn vừa ôn - luyện luôn, nhưng em nghe mọi người nói mua về lại không dùng, để đó vì trên lớp còn nhiều bài thầy cô cho sát hơn và form đề của sở, làm không hết nên mua phí tiền thôi và sách ôn-luyện bây giờ rất nhiều, đại trà nên em không biết chất lượng sách có thực sự chất lượng hay không.
Em vẫn đang phân vân có nên mua hay không, vì thế hôm nay em lên đây muốn hỏi các anh chị khóa trên là có nên mua sách ôn thi không ạ ? Nếu mua thì mua sách nào vừa ôn - luyện được ạ ? Không mua thì có cách nào học toán và văn tốt hơn, cho em xin 1 số tips với và nếu muốn luyện viết văn hay thì đọc sách gì ạ hay mua tài liệu tham khảo đọc ?
Em cảm ơn mọi người đã đọc.
Chúc mọi người có một ngày mới tốt lành !

• Like
Reactions: Elishuchi

quynhanhnguyenho05

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
81
595
76
Chị nghĩ là em không nên mua đâu nha, mua về rồi cũng không làm đâu :> lúc sắp thi thầy cô cho nhiều bài tập lắm, em cứ làm đi làm lại các đề cho nhớ là được à, còn không thì tìm các đề trên mạng rồi làm mà nhớ là ghi tên tỉnh- thành phố của em cho sát đề nha =) các sách tham khảo thì cũng khó biết chất lượng thế nào á :<

• Like
Reactions: Quinnie0301

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,245
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Chào mọi người em tên là Thanh Nghi, năm nay học lớp 9, vì em có nguyện vọng chuyên nên em muốn 3 điểm môn chung phải hơn 8đ khi thi tuyển sinh. Em học văn và toán chỉ tạm được thôi nên em muốn mua sách toán và sách văn vừa ôn - luyện luôn, nhưng em nghe mọi người nói mua về lại không dùng, để đó vì trên lớp còn nhiều bài thầy cô cho sát hơn và form đề của sở, làm không hết nên mua phí tiền thôi và sách ôn-luyện bây giờ rất nhiều, đại trà nên em không biết chất lượng sách có thực sự chất lượng hay không.
Em vẫn đang phân vân có nên mua hay không, vì thế hôm nay em lên đây muốn hỏi các anh chị khóa trên là có nên mua sách ôn thi không ạ ? Nếu mua thì mua sách nào vừa ôn - luyện được ạ ? Không mua thì có cách nào học toán và văn tốt hơn, cho em xin 1 số tips với và nếu muốn luyện viết văn hay thì đọc sách gì ạ hay mua tài liệu tham khảo đọc ?
Theo anh thì việc mua sách tham khảo để ôn luyện thì tùy thuộc vào mỗi người nên không giống nhau. Thường thì năm lớp 9 thầy cô cũng sẽ cho rất nhiều bài tập, luyện đi luyện lại nhiều đề của các năm trước để nắm chắc điểm 8. Nếu như em cảm thấy muốn cọ xát với nhiều dạng đề hơn để nắm chắc 8đ hơn thì em có thể xem thêm trên mạng hoặc là tham khảo một số anh chị cùng trường đã thi cấp 3 xem có cần mua sách không và nên mua sách nào, bởi vì form đề mỗi tỉnh đều không giống nhau lắm.

Còn về tips học tập thì anh nghĩ điều quan trọng nhất là nhớ hết các kiến thức trong sách giáo khoa và cố gắng làm hết được BT trong SGK và SBT. Bởi vì mấy bài tập đó đều rất cơ bản và giúp em nắm vững hơn kiến thức cho kì thi.

Chúc em học tốt ^^

• Like
Reactions: Quinnie0301

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
18
Hà Nội
THCS yên thường
Hmm đúng là trên lớp còn nhiều bài thầy cô cho sát hơn và form đề của sở, làm không hết.
Với lại văn đọc sách còn oke nhưng toán không hiểu 1 dạng mà nghiềm ngẫm để hiểu thì khó lắm luôn.Tốt nhất là hãy học thêm giáo viên nếu cảm thấy chất lượng,hoặc thuê gia sư.
Mình hồi lớp 9 thi cuối kỳ toán 6,5 : ) nhưng gặp được chị gia sư tốt,mình ôn mà thi được 8,75 toán tts luôn.

Văn thì bám theo trên trường thôi,phân tích thơ họ không chú ý đến hay mà chú ý đén đủ ý (hay thì vẫn được cộng điểm thôi nma...khó lắm).Nghị luận xã hội thì đúng là nên tham khảo thêm.Mình cũng mua sách ôn văn...mà bạn biết không ?Văn trong quyển ấy toàn lấy trên mạng : ) Nên lên mạng tk thôi chứa mua thì hơi phí,nếu không chọn được sách tốt (vì chọn được sách tốt cũng khó)

• Like
Reactions: thanhnghi05

Nguyễn Hoàng Vân Anh

Học sinh tiến bộ
Thành viên
20 Tháng tám 2021
726
2,730
276
17
Long An
Trường THCS Đông Thành
Mình nghĩ là không cần thiết đâu nhưng nếu bạn có đủ thời gian và muốn tìm tòi thêm thì quá tốt luôn nè.
Đúng là lớp 9 bài vở nhiều gánh không xuể mà còn học thêm này nọ nữa thì khá là cực luôn á, nếu thầy cô trường bạn ôn sát đề thì bạn cũng đỡ học nhiều hơn và có thời gian nghỉ ngơi thư giãn đầu óc hơn. Với lại nếu học thêm trong sách khác thì chưa đảm bảo chất lượng lắm.
Môn Văn thì mình nghĩ bạn nên bám theo thầy cô trên trường thoii. Môn Toán với Anh thì bạn có thể thuê giáo viên về dạy kèm nha, còn không thì bạn có thể mua sách CHINH PHỤC ĐỀ THI VÀO 10 nhé.
Chúc bạn học tốt và đạt được nguyện vọng của bạn nha!~JFBQ00157070202B

Top Bottom