Cuộc sống Có nên chơi game hay không...?

iwant to know

Học sinh
Thành viên
14 Tháng bảy 2017
28
16
49
Bắc Ninh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Báo chí, rồi thì là gia đình,... hầu như mọi người đều bảo là không nên chơi game. Chơi game sẽ ảnh hưởng học hành.

Tuy nhiên mình biết nhiều bạn học rất giỏi... và chơi game cũng rất giỏi.

Dạo này việc học hành của mình khá là căng thẳng, mình cũng muốn thử chơi game nhưng sợ bị nghiện ấy.

Vậy ý kiến của các bạn thế nào?
Theo các bạn: Có nên chơi game hay không?

hoàng ánh sơn

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
31 Tháng một 2021
283
2,023
206
Hà Nội
trường THPT chương mỹ a
Tùy người và cũng tùy loại game bạn chơi
nếu mà bạn chơi game theo kiểu xả stress thì cũng có thể bạn nên chơi
còn nếu mà chơi game theo kiểu sở thích thì cái đó mới dễ nghiện
còn theo mình thì ko nên chơi game bạn ạ
nếu có thể bạn có thể rủ bạn bè đi chơi ra ngoài hít thở không khí hay làm gì đó khác thì hơn
chứ chơi game dễ nghiện lắm bạn ạ
Ví dụ: như mình

• Like
Reactions: wyn.mai

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Báo chí, rồi thì là gia đình,... hầu như mọi người đều bảo là không nên chơi game. Chơi game sẽ ảnh hưởng học hành.

Dạo này việc học hành của mình khá là căng thẳng, mình cũng muốn thử chơi game nhưng sợ bị nghiện ấy.

Chơi game cũng là cách hay để xả stress nhưng em cần phải biết cách kiểm soát tốt tâm lý cũng như thời gian chơi game của mình để không bị lôi kéo hay còn gọi là nghiện.
Vả lại việc chọn game nào để chơi cũng ảnh hưởng đến mức độ gây nghiện game hay không nên em cần cân nhắc kĩ trước khi chơi nhé!

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,619
744
21
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh

Chơi game thật sự không tốt (mình thấy là vậy). Để xả stress mình có thể có nhiều cách như nghe nhạc, chơi thể thao... và rất nhiều cách khác nữa.
Game nó sẽ mang lại cảm giác thoải mái lúc bạn căng thẳng nhưng mà cảm giác đó nó dễ khiến bạn lao theo và khá dễ nghiện một game nếu bạn đang thật sự căng thẳng vì khi chơi não bạn sẽ tiết ra dopamin để tạo cảm giác thích thú và dopamin sẽ giúp giải tóa căng thẳng.
Mặt khác thì nhiều lúc chơi game lại là một lựa chọn tốt. Không phải lúc nào bạn cũng có thể chơi thể thao, nghe nhạc lâu cũng chán... thì lúc này game là một lựa chọn hay. Nhưng nên cân nhắc bởi vì nếu không kiểm soát được bản thân bạn có thể phí thời gian vào nó đấy.

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng

Mình cũng từng là một đứa sắp bị nghiện game vào khoảng 1 thời gian ngắn trước.
Kiểu chơi bất chấp luôn, cứ rảnh là bay vô chơi, lúc đầu kiểu chơi có xíu xong lâu dần rồi không biết bản thân bị nghiện ý
Mình nghĩ bạn nên cân nhắc kĩ trước khi chơi, đúng thật có nhiều bạn học giỏi vẫn chơi game được là do họ biết kiểm soát bản thân, cân đối việc học giữa việc chơi, còn nếu bạn không đủ khả năng như thê thì mình khuyên chân thành là không nên chơi, một khi đã nghiện, dứt ra khó lắm ý....
Thay vì thế còn nhiều cách giải trí khác mà, những cách giải trí an toàn, không gây nghiện và có lợi cho bản thân nhưu thể thao, chơi đàn rồi....v.v....
cân nhắc kĩ nhá, mình dứt ra được khỏi mấy cái game khá là.....mệt

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
17
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà

Chơi game để xả stress thì không có gì xấu, bạn chỉ cần chơi có điều độ là được. Lựa chọn tốt nhất là những game không mang tính "cày rank, đua top". Mình thì thường hay chơi Minecraft, cái này thì khó nghiện hơn Liên minh hay Liên quân gì đấy :D

0916968155

Học sinh mới
Thành viên
13 Tháng năm 2021
8
11
6

em thấy chơi game không xấu ta có thể chơi những chò chơi bổ ích và chỉ nên chơi trong 1 khoảng thời gian nhất định và không nên quá dài:Rabbit10

• Like
Reactions: kaede-kun

iiarareum

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng chín 2018
444
483
76
19
Vĩnh Phúc
THCS TT Hoa Sơn

Mình có một cậu bạn, nó nghiện game lắm luôn ấy, nhma nó cũng cực giỏi luôn :'))) Mà nó chia giờ kiểu học ra học, chơi ra chơi ấy, thành ra mình cảm giác hiệu quả học rất tốt, còn như mình thì khoảng thời gian mình học nó cứ loãng loãng thế nào ấy =)))
Đó, kiểu nếu như bạn biết đặt thứ gì lên trên thứ gì, xác định việc quan trọng cần làm thì điều gì cũng ổn thôi.
Nhma mình vẫn khuyên là bạn có thể tìm các cách giải trí khác lành mạnh hơn chắc sẽ ổn hơn, đỡ hại mắt đau người nữa.
Nó nghiện game vào rồi không bỏ được luôn ấy, đừng như vậy :'((

• Like
Reactions: Windeee

ThanhThuy0511

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng tám 2020
153
345
61
17
Bến Tre
Trường THCS Nhuận Phú Tân

Mình từng là 1 đứa nghiện game (và bây giờ vẫn còn chơi nhưng không còn nghiện) nên với kinh nghiệm của mình thì bạn có thể chơi. Nhưng chơi có mức độ, chia thời gian để chơi cho phù hợp. Theo mình thấy nếu bạn muốn chơi game thì bạn có thể lựa chọn loại game không mang tính ganh đua, leo top,... vì những thứ đó dễ làm bạn cuốn theo nó, làm bạn sa ngã. Bạn có thể chọn 1 vài loại game như xây dựng, thời trang, nấu ăn, nông trại,...Và 1 yếu tố quan trọng nữa đó là chia thời gian cho hợp lí. Ví dụ mỗi ngày bạn dành ra 30 phút chơi chẳng hạn, rồi thời gian còn lại bạn dành cho những việc khác như học tập, phụ giúp gia đình,.... Mong những lời này có thể giúp bạn!

The key of love

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng hai 2019
722
3,337
326
Bình Phước
Trường THPT Chuyên Bình Long

Mình thì mình thấy chơi game giống con dao 2 lưỡi á. Kiểu nếu mình biết kiểm soát việc chơi game của mình thì nó rất tốt, vừa xả stress được vừa luyện cho mình kĩ năng nhìn nhận vấn đề để biết cách xử lý. Nếu rơi vào nghiện game thì đương nhiên là xấu rồi. Mình học trường chuyên mà mình thấy tụi nó còn chơi game ác liệt hơn trường ngoài nữa. Bạn phải chắc rằng nó không ảnh hưởng tới học tập là đc ^^

Top Bottom