[có lẽ là một] cho dân

T

tieulongcongchua

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn ơi!trong tiết học công dân 9 về bài"thu thuế gì đó với lại nói về kinh doanh" cô giáo mình có hỏi câu này mà chả có ai giai3 thik được cơ,ai bit giúp với,câu trả lời phải nha.
nó là thế này đây:
" tại sao cái gì cũng là của nhân dân( uỷ ban nhân dân, viện kiểm soát nhân dân, hội đồng nhân dân,....) mà kho bạc là của nhà nước nhỉ????

ai trả lời được em đây thanks liền!

H

huong_10

chắc là họ sợ ghi là " ngân hành nhân dân" thì người đâu tiên vào rút hết tiền sẽ là bạn nên họ đành fải ghi như zậy để ko cho 1 người như bạn vào rút hết tiền của nhà nước ấy mà . Mà cũng có thể từ lúc bạn chưa sinh ra người ta đã đoán được ngày hôm nay bạn sẽ hỏi như zậy để mình trả lời nên ho ghi zậy chăng ?

B

betot00

Bạn àh vì tất cả ~ thứ này đc lập ra đều do dân, phục vụ lợi ích của nhân dân,....Còn kho bạc là nhân dân đóng góp cho nhà nc để có những biện pháp hỗ trợ cho nhân dân tốt hơn.

C

congchualolem_b

theo mình gọi là nhân dân vì nhà nước Việt Nam ta theo chế độ XHCN, là nhà nước chuyên phục vụ cho dân,lấy dân làm gốc.CÒn kho bạc của nhà nước vì đó xem như là công quỹ mà,công quỹ thì chuyên tích góp tài sản để phục vụ nhu cầu của nhân dân,nhà nước là thống nhất nhân dân,là cơ sở lãnh đạo,vì thế mọi hoạt động liên quan đến tiền phải từ nhà nước đưa ra và quyết định thực hiện,nhân dân chỉ đóng góp ý kiến.

B

b0ngtuyet

mình nghĩ thế này:
uỷ ban nhân dân, viện kiểm soát nhân dân, hội đồng nhân dân,.... là "của nhân dân, do nhân dân, vì nhân dân".... Còn kho bạc là từ quy định của nhà nước, do nhân dân đóng, tiêu vì nhà nước (nhà nước là 1 khối thống nhất của nhân dân mà) Có lẽ gọi "kho bạc nhà nước" là để khẳng định rõ ràng điều ấy -để những người đóng tiền sẽ thấy là mình đang đóng tiền để xây dựng 1 đất nước giàu đẹp hơn chăng^^!

J

jun11791

Thế này em ạ
Cái j` cũng của nhân dân, kể cả kho bạc cũng là tiền của nhân dân
Nhg cũng vì kho bạc là của nhân dân nên phải là nhà nc' QUẢN LÝ (chứ ko phi kho bạc CỦA Nhà nc'), nếu ko thì là ai quản lý chớ. Chỉ có nhà nc' mới có đủ khả năng pháp chế quản lý và sử dụng hợp lý kho bạc, ko thì nạn cướp bóc chém giết sẽ xảy ra vì cái kho bạc này, đúng ko? Bởi vậy cũng ko nên thắc mắc điều này nữa, vì kho bạc do nhà nc' quản lý là hợp lý rồi, em ạ
Bởi vậy ngoài đg` ng` ta hay có cái bảng "ĐÓNG THUẾ LÀ NGHĨA VỤ VÀ QUYỀN LỢI CỦA MỖI NG `DÂN" là vì thế

Top Bottom