Văn 10 Ý nghĩa của hình ảnh "muối mặn", "gừng cay"

N

nguyenphuong2002

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"Muối ba năm muối đang còn mặn Gừng chín tháng gừng hãy còn cay" Hai hình ảnh "gừng cay" và "muối mặn" trong câu ca dao nói lên ý nghĩa gì?
  • Chỉ sự nghèo khó.
  • Chỉ sự thủy chung.
  • Chỉ sự gian nan vất vả.
  • Chỉ chuyện tình yêu tan vỡ.
to nghi rang "muoi man","gung cay" la su thuy cung moi dung.cô tớ giang bai vay do!cac ban nghi sao?

B

boboi

theo mình thì chỉ sự gian nan vất vả đó bạn ạ , chứ nhỡ muối 4 năm hết mặn , gừng 10 tháng hết cay thì thuỷ chung ở đâu hả bạn

Last edited by a moderator:
H

hoctroviet_qeen

Theo mình đó là sự thuỷ chung,sự khát khao hạnh phúc vững bền của người dân xưa.Bài này gần giống đề kt 15" của mình.nguyên văn câu ca dao như thế này:
Muối ba năm muối đang còn mặn,
Gừng chín tháng gừng hãy còn cay.
Đôi ta nghĩa nặng tình dày,
Còn xa nhau đi nữa,cũng ba vạn sáu ngàn ngày mới xa.
Nên chọn đáp án đầu tiên đó bạn.:-?

H

hocmai.nguvan

Theo chị nghĩ, đó là sự thuỷ chung
Các em hãy quan sát câu này thật kỹ nhé:
"Muối ba năm muối đang còn mặn. Gừng chín tháng gừng hãy còn cay"
3 năm rồi mà muối vẫn ko hề thay đổi tính chất (mặn) dù cho chịu tác động của bao nhiêu yếu tố vật lý
Gừng 9 tháng cũng vẫn giữ nguyên bản chất cay của mình, ko hề thay đổi...
Hơn nữa cặp hình ảnh "muối mặn" và "gừng cay" là cặp hình ảnh quá quen thuộc trong ca dao, thành ngữ để nói về sự thuỷ chung, tình nghĩa vợ chồng.
Không chỉ có vậy, rõ ràng cách dùng cặp từ : "đang còn" và "hãy còn..." là để chỉ sự bền vững không hề thay đổi theo thời gian, trước sau như một...
Đây chẳng phải là sự thuỷ chung sao?

Top Bottom