Có ai biết cách phân tích NV hok, chỉ mjnh` dzoj!!!

C

congchualolem_b

trước tiên bn jới thịu tác phầm tắt đèn của Ngô Tất Tố...nêu lên nội dung chính của tác phầm nói về ng nông dân trong xã hội xưa tiu bỉu là chị Dậu, 1 ng phụ nữ đảm đang,mạnh mẽ và có nhìu đức tính tốt .
Thân bài bn phân tích từ đầu tới cúi tác phẩm, đặc biệt chú ý tới các tình tiết có xự xuất hiện hoặc liên quan mật thiết tới chị Dậu, từ đó suy ra tính cách của chị thông wa từng hành hành động và chi tiết .Nhất là khi chị Dậu đánh nhau với ng nhà lí trưởng, đó là đỉh điểm của xung đột. thể hiện sự đấu tranh mạnh mẽ, quyết liệt và bản năng tìm tàng trong ng hụ nữ.Hay khi chị chăm sóc chồng, thể hịên sự đảm đang, tấm lòng thương iu chồng, khi chị bán kái Tí lòng chị đau như dao cắt, đóa là lòng iu thương con vô bờ bến và nỗi thống khổ khi dồn vào đường kùng...v...v
Kết bài bn khái quát nghệ thuật và nội dung của tác phẩm thông qua đó thể hiện sinh động tính cách cũng như hành động của nv chị Dậu ,nv đại diện và là nv chính của tác phẩm,chị là ng đại diện cho nông dân thời đó phê phán chỉ trích xã hội nửa phong kíên nửa thực dân tàn ác cùng tiếng gọi đòi quyền sống ^^!

Q

quyluabn95

"Tắt đèn"đã dựng lên 1 bức tranh chân thực, điển hình về xã hội nông thôn Việt Nam đương thời, có sức tố cáo mãnh liệt. Qua mấy ngày sưu thuế, tác giả xoáy sâu vào nạn thuế dân, 1 thứ thuê dã man, quái gở."một di tích trung cổ"_tác phẩm đã vạch trần bộ mặt tàn bạo của trật tự thực dân nửa phong kiến và thể hiện thật cảm động cuộc sống cùng quẫn, thế thảm của người nông dân lao động bị áp bức, bóc lột. Tác phẩm tập trunglàm nổi bật mối mâu thuẫn giai cấp đối kháng gay gắt trong lòng nông thôn Việt Nam trước Cách mạng...
Giá trị đặc sắc hơn cả của Tắt Đèn là ở chỗ đã xây dựng đc 1 điển hình nhân vật đẹp đẽ, khỏe mạng về người phụ nữ nông dân lao động. Qua nhân vật chị Dậu, tác giả ko những hiểu sâu nỗi khổ của người nông dân bị áp bức, bóc lột mà còn khẳng định phẩm chất đẹp đẽ của họ, ko gì có thể vùi dập. Tác phẩm có những trang thật cảm động miêu tả nỗi lòng người mẹ, người vợ của chị dậu. Chị còn là người phụ nữ lao động đảm đang, tháo vát, thông minh, ý nhị. Sông trong nghèo khổ, chị vẫn có 1 ý thức về nhân phẩm trong trắng mà mạng mẽ, tiền tài ko thể làm vẩn đục, bạo lực ko thể khuất phục. Chị Dậu rất mực dịu hiền nhưng ko yếu đuối. Khi cần, chị đã phản kháng dũng cảm, thể hiện 1 sức sống kiên cường bất khuất của người phụ nữ nông dân Việt nam.
( Hình như lạc đề...hjx.. nếu có câu nào giúp đc bạn thì cứ chép zdô nha>.<)@-)

H

hanhlovely

mấy bồ ơi chỉ mình túm tắt truyện đôn-ki-hô-tê dzới,mình bik ơn nhìu nhìu lấm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

H

hanhlovely

Cho mình hỏi tý(hình như hơi lạc đề):trang web này là của trường BDVH 218 lý tự trọng??????????????????????????????

C

congchualolem_b

Đây là diễn đàn chung của học trò Việt mà bn....đâu dành cho riêng trường nào đâu...nơi đây có học sinh ở nhìu nơi lém chứ k phải 1.....

C

cuncon2395

tóm tăt truyện đôn ki hô tê dễ lăm ban nhìn xem đã đc chưa

2 thầy trò đôn ki hô tê và xan chô pan xa đương thực hiện chuyến phiêu lưu diệt ac. Nhìn thấy đám cối xay jó đôn ki hô tê tưởng tượng ra lũ khổng lồ và xông vào đánh mặc cho xan chô pan xa ngăn cản. jó làm cánh quạt quay tit khiến ngọn jáo gãy tan tành và hât cả đôn ki hô tê lẫn nhựa xuống đât. Tuy cuộc đánh nhau đã kêt thúc nhưng hắn vẫn ko tỉnh ngộ và mơ tưởng hão huyền. Sau đó 2 thày trò tiêp tục cuộc hành trình của mình
:confused::D:D

C

congchualolem_b

ủa....k típ tục mơ tưởg hão huyền thì làm sao vẫn đi phiêu lưu chứ...đọan đầu bn làm đc ròai đóa....kần phát huy...tóm tắt ngắn gọn thía là đc ^^!

N

nhoc95

lam quen

hi. chào các bạn. mình là mem mới của web hocmai.com nè. mình vừa đăng nhập nên chưa biết cách sử dụng. mong mấy bồ bằng tuổi chỉ giúp nha. Thanhks nhiu nhiu:D

N

nhoc95

hỏi đáp

mấy bạn nào giỏi văn gợi ý cho mình đề văn sau nha: " Trinhf bày cảm nhận của em về hình ảnh người phụ nữ trong các văn ban Tiwc nước vỡ bờ, Trong long mẹ và Tức nước vỡ bờ" . Minh vừa làm bài khảo sát nên rất lo về kết quả của mình. Các bạn giup nhanh lên nha.

C

cuncon2395

tui chỉ có thể làm đc thế này thui
qua vb tức nước vỡ bờ, trong lòng mẹ ta thấy sáng ngời nh~ phẩm chất cao quý.Đó là tình củm thương iu sâu nặng với chồng con, trong nh~ hình ảnh gay cấn nhất định, họ ko chỉ dịu dàng đảm đang mà họ con biểu lộ sức mạnh tiềm tàng ,hi sinh thân mình sẵn sàng chống lại ác để bảo vệ chồng con mình

B

bupbe_dautay

Tưởng gì?? Cô bạn đã giảng về Tức nước vỡ bờ chưa?? trong đó sẽ nêu về Chị Dậu đó...Là 1 người thương chồng, thương con....vì cái áp bức của xã hội phong kiến mà phải bán đứa con mình rứt ruột đẻ ra, vì muốn đấu tranh mà thẳng tay chống đối lại lính sai, là 1 người phụ nữ thời phong kiến nhưng biết đứng dậy mà không sợ sệt gì......đó......mình tóm tắt đôi nét thôi!

C

congchualolem_b

ở đầu topic này có vài lời gợi ý nên tham khảo đó các bn, thêm ý 1 ng sẽ thêm 1 điều đúng đắn :)

Top Bottom