Vật lí 10 Chuyển động ném trên dốc

nguyenthikimtuyen020206

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng mười một 2021
4
3
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một người đứng ở đỉnh một ngọn đồi nhẵn có độ dốc là [tex]tan\theta[/tex] và ném một quả bóng theo phương ngang với tốc độ đầu là [tex]v_0[/tex] . Coi va chạm với sườn đồi là hoàn toàn đàn hồi
a) Ở lần va chạm thứ nhất, điểm va chạm cách đỉnh đồi một đoạn là [tex]l_1[/tex] bằng bao nhiêu?
b) Gọi [tex]l_2[/tex] là khoảng cách từ điểm va chạm thứ nhất đến điểm va chạm thứ hai. Tính tỉ số [tex]\dfrac{l_2}{l_1}[/tex]. Bỏ qua sức cản của không khí
Giúp em câu b với ạ, em tính mãi mà không ra được đáp án như của bài ạ. Em xin cảm ơn nhiều

• Like
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Một người đứng ở đỉnh một ngọn đồi nhẵn có độ dốc là [tex]tan\theta[/tex] và ném một quả bóng theo phương ngang với tốc độ đầu là [tex]v_0[/tex] . Coi va chạm với sườn đồi là hoàn toàn đàn hồi
a) Ở lần va chạm thứ nhất, điểm va chạm cách đỉnh đồi một đoạn là [tex]l_1[/tex] bằng bao nhiêu?
b) Gọi [tex]l_2[/tex] là khoảng cách từ điểm va chạm thứ nhất đến điểm va chạm thứ hai. Tính tỉ số [tex]\dfrac{l_2}{l_1}[/tex]. Bỏ qua sức cản của không khí
Giúp em câu b với ạ, em tính mãi mà không ra được đáp án như của bài ạ. Em xin cảm ơn nhiều
Em làm câu a rồi phải không ,em chụp bài lên để được hỗ trợ thuận tiện nhất ở câu b nhá em<:

Nếu còn thắc mắc bạn đừng ngần ngại hỏi để được chúng mình giải đáp nhé ;)
Bạn có thể xem thêm
Ôn bài đêm khuya THPT hoặc Tổng hợp kiến thức các môn

nguyenthikimtuyen020206

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng mười một 2021
4
3
6
Last edited by a moderator:
Top Bottom