Vật lí 10 Chuyển động của hệ vật

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,759
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hai vật A và B có khối lượng lần lượt là 7kg và 5 kg, được nối với nhau bằng một lò xo và được đặt trên một mặt bàn nhẵn, nằm ngang (ma sát không đáng kể). Ban đầu lò xo chưa bị biến dạng. Kéo vật B bằng một lực 9N theo phương song song với mặt bàn, người ta thấy lò xo bị giãn ra 3cm (hình 2.5). Bỏ qua khối lượng của lò xo và ma sát
a) Tính gia tốc chuyển động của các vật và độ cứng của lò xo
b) Nếu thay lò xo bằng một sợi dây chịu được sức căng cực đại 4,5N thì dây có đứt không?
c) Nếu bây giờ không kéo vật B mà kéo vật A bằng một lực 9N theo hướng ngược lại với trên thì lò xo sẽ giãn bao nhiêu?

Liệu em làm như này đã đúng chưa ạ? Em cảm ơn.

image.jpg image.jpg image.jpg

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Hai vật A và B có khối lượng lần lượt là 7kg và 5 kg, được nối với nhau bằng một lò xo và được đặt trên một mặt bàn nhẵn, nằm ngang (ma sát không đáng kể). Ban đầu lò xo chưa bị biến dạng. Kéo vật B bằng một lực 9N theo phương song song với mặt bàn, người ta thấy lò xo bị giãn ra 3cm (hình 2.5). Bỏ qua khối lượng của lò xo và ma sát
b) Nếu thay lò xo bằng một sợi dây chịu được sức căng cực đại 4,5N thì dây có đứt không?
c) Nếu bây giờ không kéo vật B mà kéo vật A bằng một lực 9N theo hướng ngược lại với trên thì lò xo sẽ giãn bao nhiêu?

View attachment 194348

Chị thấy bài làm của em ổn rồi nhé
Nhưng phần cuối câu c em nhớ suy ra cái đề bảo là độ dãn của lò xo x = F/k nha

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại thiên đường vật lý

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An

View attachment 194348

Đề đâu có cho lực đàn hồi không đổi em, trong quá trình di chuyển , lò xo biến dạng theo thời gian đấy, và vì cái nối 2 vật là lò xo chứ ko phải sợi dây nên gia tốc chúng không bằng nhau đâu. Bài này phức tạp đấy chứ không đơn giản đâu. Em xem lại thử ha<:

• Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006

Nguyễn Linh_2006

Cựu Mod Hóa
Thành viên
23 Tháng sáu 2018
4,076
12,759
951
Nam Định
THPT chuyên Lê Hồng Phong
Đề đâu có cho lực đàn hồi không đổi em, trong quá trình di chuyển , lò xo biến dạng theo thời gian đấy, và vì cái nối 2 vật là lò xo chứ ko phải sợi dây nên gia tốc chúng không bằng nhau đâu. Bài này phức tạp đấy chứ không đơn giản đâu. Em xem lại thử ha<:
Vậy theo anh thì hướng giải quyết bài này là như nào ạ? Em nghĩ mãi không ra...
Em thử đặt vấn đề rồi giải quyết tiếp nhưng mà không được ý ạ :Tonton11
Vấn đề em đặt ra là : Liệu tác dụng lực[TEX] 9 (N)[/TEX] lên vật B thì dĩ nhiên vật B di chuyển, lò xo cũng bị dãn ra, vật A vẫn đứng im hay là di chuyển? :Tonton12
Nhưng mà kiểu gì thì kiểu, em cũng không nghĩ ra được :Tonton23
Em cảm ơn anh trước :Tonton18

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An
Vậy theo anh thì hướng giải quyết bài này là như nào ạ? Em nghĩ mãi không ra...
Em thử đặt vấn đề rồi giải quyết tiếp nhưng mà không được ý ạ :Tonton11
Vấn đề em đặt ra là : Liệu tác dụng lực[TEX] 9 (N)[/TEX] lên vật B thì dĩ nhiên vật B di chuyển, lò xo cũng bị dãn ra, vật A vẫn đứng im hay là di chuyển? :Tonton12
Nhưng mà kiểu gì thì kiểu, em cũng không nghĩ ra được :Tonton23
Em cảm ơn anh trước :Tonton18
Nếu trong quá trình lò xo ko đổi thì làm như em là đúng rồi á, cứ chấp nhận là thế mới giải được thôi em<:

• Like
Reactions: Nguyễn Linh_2006
Top Bottom