Chuyển động cơ

M

microtek10420

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sách bài tập Vật Lý 10 câu 1.4 có ghi như sau:
"Lúc 15 giờ 30 phút hôm qua, xe chúng tôi đang chạy trên quốc lộ 5, cách hải Dương 10km" Việc xác định vị trí của ô tô như trên còn thiếu yếu tố gì?
A. Vật làm mốc B. Mốc thời gian C. Thước đo và đồng hồ D. Chiều dương trên đường đi
Mình thấy đáp án người ta chọn D, bạn nào giải thích kĩ hộ mình tại sao lại như vậy được không? Tại sao không chọn mấy cái kia? Và nếu thiếu chiều dương thì thêm vào cho hoàn chỉnh hộ mình nhé

C

congratulation11

Sách bài tập Vật Lý 10 câu 1.4 có ghi như sau:
"Lúc 15 giờ 30 phút hôm qua, xe chúng tôi đang chạy trên quốc lộ 5, cách hải Dương 10km" Việc xác định vị trí của ô tô như trên còn thiếu yếu tố gì?
A. Vật làm mốc B. Mốc thời gian C. Thước đo và đồng hồ D. Chiều dương trên đường đi
Mình thấy đáp án người ta chọn D, bạn nào giải thích kĩ hộ mình tại sao lại như vậy được không? Tại sao không chọn mấy cái kia? Và nếu thiếu chiều dương thì thêm vào cho hoàn chỉnh hộ mình nhé

Nếu nói như vậy thì ta vẫn chưa biết xe chuyển động đi xa khỏi Hải Dương hay là về Hải Dương. Đó là lí do ta cần có khái niệm chiều dương.

Vd: Chọn chiều dương hướng từ Hải Dương đến chỗ người di chuyển hiện tại. Người di chuyển đang di theo chiều dương ---> Lúc này ta hiểu người ta đang đi xa khỏi Hải Dương.

P/s: Klq nhưng nhà mình ở Hải Dương :p

Top Bottom