Vật lí 8 Chuyển động cơ học

hoangton1023@gmail.com

Học sinh
Thành viên
19 Tháng ba 2018
76
23
26
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn ơi giúp mình với, mình có một số bài tập và mình cũng có đáp án luôn nhưng mà mình không hiểu cách giải này, các bạn giúp mình với nhé:
Câu 1: Một chiếc bè đang thả trôi theo dòng nước. Một bạn nói rằng chiếc bè đang chuyển động so với dòng nước và đứng yên so với người ngồi trên bè. Đúng hay sai ? Vì sao ?
Đáp án: chiếc bè đang thả trôi theo dòng nước. Tức là vị trí của chiếc bè so với dòng nước cũng như so với người ngồi trên bè là không đổi. Vì vậy câu nói của bạn đó là sai.
Theo mình thì câu nói của bạn này đúng tại vì chiếc bè đang thả trôi theo dòng nước thì chỉ có khoảng cách từ mặt nước đến người ngồi trên bè không đổi còn vị trí của chiếc bè so với dòng nước phải thay đổi chứ nếu không đổi vậy là đứng tại chỗ chứ không có chuyển động gì hết rồi. Mình nghĩ là vậy, các bạn thấy sao ?
Câu 2: Bánh xe chuyển động khi trên một đường thẳng gì ? Theo mình là chuyển động tròn nhưng đáp án là cong

baogiang0304

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng tám 2016
929
1,004
136
22
Hà Nội
THPT Yên Hòa
a)Bạn ơi vì chiếc bè thả trôi theo dòng nước nên cả bè lẫn dòng nước đều có chung vận tốc.Nghĩa là bè đi được đến đâu thì người đi được đến đấy nên vị trí cảu người so với dòng nước là không đổi bạn ạ!
b)Bánh xe chuyển động so với tâm bánh xe là 1 đường tròn nhưng so với đường thẳng ,nếu chiếc xe đứng im một chỗ thì nó có dạng hình tròn nhưng cái xe đang chuyển động nên hình tròn bị kéo cong về phía chuyển động thành 1 đường cong như hình parabol.Bạn có thể mua SGK lý 10 trang 35 hình 6.1 để kiểm chứng

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
a)Bạn ơi vì chiếc bè thả trôi theo dòng nước nên cả bè lẫn dòng nước đều có chung vận tốc.Nghĩa là bè đi được đến đâu thì người đi được đến đấy nên vị trí cảu người so với dòng nước là không đổi bạn ạ!
b)Bánh xe chuyển động so với tâm bánh xe là 1 đường tròn nhưng so với đường thẳng ,nếu chiếc xe đứng im một chỗ thì nó có dạng hình tròn nhưng cái xe đang chuyển động nên hình tròn bị kéo cong về phía chuyển động thành 1 đường cong như hình parabol.Bạn có thể mua SGK lý 10 trang 35 hình 6.1 để kiểm chứng
Bạn này nói đúng rồi đó!
Bạn xem lại định nghĩa cđ: khi vật thay đổi vị trí so với vật khác thì ta nói vật cđ so với vật đó.
Câu 2 có trong sgk vật lý 8 luôn thì phải

Top Bottom