Tâm sự Chuyện chép bài

nguyenlinh283

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2020
5
14
21
18
Kiên Giang
THcs ĐTĐ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chuyện là ở lớp em có vài bạn thân em hay chơi cùng. Em thì hay làm bài tập về nhà vì sợ bị cô mắng vs cả mik cx là cán bộ. Nhưng khi đến lớp mấy bạn thân em hay mượn vở em để chép bài tập. Em có tính cả nể sợ từ chối làm mất lòng bạn bè. Nhưng bài tập mik làm mà để bọn nó chép em thấy hơi buồn và hơi tức một chút.
Em từng suy nghĩ rằng cứ để bọn nó chép rùi bao h bọn nó đi thi sẽ k làm đc bài . Em k bt cái suy nghĩ này tốt hay không tốt?
Em rất khó để đưa ra phương án phù hợp vs bản thân mik
Mog mọi người giúp em ạ

The Joker

BTV World Cup 2018
HV CLB Lịch sử
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
12 Tháng bảy 2017
4,754
7,085
804
Hà Nội
THPT Việt Đức
Chuyện là ở lớp em có vài bạn thân em hay chơi cùng. Em thì hay làm bài tập về nhà vì sợ bị cô mắng vs cả mik cx là cán bộ. Nhưng khi đến lớp mấy bạn thân em hay mượn vở em để chép bài tập. Em có tính cả nể sợ từ chối làm mất lòng bạn bè. Nhưng bài tập mik làm mà để bọn nó chép em thấy hơi buồn và hơi tức một chút.
Em từng suy nghĩ rằng cứ để bọn nó chép rùi bao h bọn nó đi thi sẽ k làm đc bài . Em k bt cái suy nghĩ này tốt hay không tốt?
Mog mọi người giúp em ạ
Cái này chỉ có cách là e nói chuyện với các bạn ý, nói cho các bạn ý hiểu rằng việc cho bạn chép bài như thế là đang hại các bạn, chứ không phải là giúp đỡ ...

• Like
Reactions: Trinh Linh Mai

nguyenlinh283

Học sinh
Thành viên
9 Tháng tám 2020
5
14
21
18
Kiên Giang
THcs ĐTĐ
Cái này chỉ có cách là e nói chuyện với các bạn ý, nói cho các bạn ý hiểu rằng việc cho bạn chép bài như thế là đang hại các bạn, chứ không phải là giúp đỡ ...
Mik cx sợ nói ra làm mất lòng bạn bè vs cả k bt nói thế nào ý ạ
Bạn có thể chia sẻ giúp mik k

• Like
Reactions: The Joker

The Joker

BTV World Cup 2018
HV CLB Lịch sử
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
12 Tháng bảy 2017
4,754
7,085
804
Hà Nội
THPT Việt Đức
Mik cx sợ nói ra làm mất lòng bạn bè vs cả k bt nói thế nào ý ạ
Bạn có thể chia sẻ giúp mik k
Nói như phía trên mình có chia sẻ qua đó. Thực sự là mình cũng có gặp trường hợp này nhưng mà vì nó không ảnh hưởng gì đến thời gian hay quá trình học tập của mình nên mình cũng kệ ý. Hoặc bạn có thể làm cách hơi phũ 1 chút, từ chối khéo 1 vài lần thế là lần sau họ cũng chẳng mượn nữa đâu.

• Like
Reactions: nguyenlinh283

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
K biết có phải c dễ tính quá k chứ xưa c cũng tàn để các bạn chép btvn của mình. Viết nhanh chữ xấu, viết tắt nhiều khi mình đọc lại còn k dịch được nhưng bạn nào chép quen vẫn dịch tốt.Thường thì bài khó mà yêu cầu phải đủ do các bạn k biết làm mới chép. Còn các bài cơ bản các bạn cũng tự giác làm. Thật ra nó cũng chẳng ảnh hưởng mấy. Nếu thân thì nhắc các bạn chịu khó làm btvn đi, k hiểu tớ chỉ cho, mấy đứa mình cùng học. Được cái các bạn nếu gấp quá mới chép cho kịp giờ nhưng vừa chép các bạn vừa hỏi. Thường môn chính mới ganh nhau chứ môn phụ thì hầu như chả ai để ý. Lúc sắp thi mọi người đều tự giác học được tới đâu thì tới chứ thi cử nhiều khi cũng hên xui lắm. Ở lớp nhiều khi làm rất tốt, lúc thi do nhiều yếu tố lại sai mấy cái cơ bản. Có thể giờ các e được xét điểm học bạ nên quan trọng điểm số hơn. Căn bản thì học lực ai như thế nào hầu như cuối năm đều thể hiện rõ. Nếu là bài kiểm tra hay thi mà e k muốn cho chép thì từ chối chứ btvn thì cũng k có gì phải tức cả. Bây giờ ganh nhau điểm để vào các trường đh còn sau này nhìn lại thật sự nó k đáng để tức. E muốn giúp các bạn thì hỗ trợ các bạn ôn bài, hiểu bài và làm đc bài tập chứ k nên tức làm gì cho bận người e ạ.

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Mog mọi người giúp em ạ
đã coi là bạn thân mà còn lo lắng việc cho nó chép bài hay từ chối chép bài, bạn thân ai nấy lo à?

Vân Vô Lăng

Học sinh chăm học
HV CLB Địa lí
Thành viên
1 Tháng năm 2019
483
722
96
Đắk Lắk
THCS Huỳnh Thúc Kháng
Mog mọi người giúp em ạ
Có lẽ bạn giống mình là một người không thích cho người khác đụng vào đồ của mình,nên mình cũng từng có suy nghĩ giống bạn. Nhưng mà đây là bạn thân mà, bạn thân chép bài nhau thì không sao đâu. Có qua có lại mà

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Mog mọi người giúp em ạ
Bạn thân nói đúng hơn là kiểu thoải mái, không suy nghĩ, đắn đo nhưng cái nào phải ra cái ấy, chép bài có cường độ vừa phải thôi ý, chứ ngày nào cũng chép thì ai mà chẳng bực mình, kiểu bản thân suy nghĩ mãi mới ra mà bọn nó chép cái rẹc xong mang đi nộp thì cũng hơi bực thật. Đúng thật việc cho chép bài là hại bạn nên cũng phải khuyên các bạn ấy làm bài tập về nhà.
Bản thân mình không phải là đứa cứng nhắc trong việc chép bài nhưng lâu lâu bài làm của mình sai sót, bọn nó quay ra trách móc mình, bực thật sự ý vì đã chép bài mà còn than vãn :< Thế là từ đó, mình hay kiếm cớ với từ chối khéo lắm, lâu lâu mới cho chép thôi.

mỳ gói

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
28 Tháng mười 2017
3,580
6,003
694
Tuyên Quang
THPT NTT
Mog mọi người giúp em ạ
Còn cái câu "Em từng suy nghĩ rằng cứ để bọn nó chép rùi bao h bọn nó đi thi sẽ k làm đc bài . Em k bt cái suy nghĩ này tốt hay không tốt?" : nghe giống như đang cao thượng hóa sự ích kỷ của mình. lí do này hay thấy trong văn mẫu.

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Mog mọi người giúp em ạ
Mình nghĩ đó chỉ là bài tập về nhà thôi, vẫn có thể cho chép được, miễn là lúc kiểm tra hay thi cử thì bài ai nấy làm là được. Nếu mà bạn đã không thích vậy hay lo lắng bạn mình không học được thì có thể dứt khoát nói không cho mà, cứ dây dưa cũng đâu tốt đâu.
Mình lúc đi học cũng hay cho mượn vở chép bài á, đổi lại thì bạn mình cũng cho mượn lại. Có qua có lại mới được chứ. Còn nếu mà đã một bên cho một bên hưởng và bạn cảm thấy khó chịu thì đó là quan hệ tôi tớ chứ đâu thể gọi là bạn thân được o_O

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
bạn bè j mà kít dữ v mình cho người ta chép luk khác mình quên không làm thì người ta cho mượn mà chép chứ có gì mà căng thẳng thế ,còn mấy đứa ghét không muốn cho chép thì nói thẳng ra cho nó nhanh:))

cool boy

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng ba 2019
352
645
96
Hưng Yên
QQ
Mog mọi người giúp em ạ
đã là bạn thân thì nên suy nghĩ thoáng 1 chút
mà theo mình thấy thì nếu là bạn thân thì nên thẳng thắn nói với nhau , bản thân không thích thì đừng có cố , gượng ép làm gì cả
Mình cũng có hội bạn thân , nói thiệt là cũng hay mượn vở nhau chép bài , đa số thì là bài khó k nghĩ được , 1 phần là quên làm , mà thực ra nếu đã coi nhau là bạn thân thì nên thoải mái 1 chút , còn không thích thì nói thẳng , từ chối thẳng luông , cả nể xong không học cách từ chối người ta nói cũng không ai giúp được đâu á
còn mà kiểu sợ nói ra xong cái bị tẩy chay hay là cô lập bị ghét nói xấu các thứ thì mấy đứa bạn kiểu vậy thân làm gì . Nói thật , nếu là bạn thân sẽ hiểu và thông cảm cho nhau thôi
Mà mấy chuyện kiểu vậy nó xảy ra thường xuyên , lớp nào chả có , mà kể cả bạn không thân cho nhau mượn vở mình thấy cũng bình thường lắm á

Nhi's Bướng's

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng tư 2017
360
493
101
18
Phú Thọ
THPT Tân Sơn
U trời..cái bàn tui chỉ đợi tui làm rồi chép thôi :D :D :D. Bàn thì 2 gái 2 trai, 2 bạn nam kia thig kiểu chả học hành gì đâu nhưng có bài tập mà gv kiểm tra thì đi mượn vở chép :)))

• Like
Reactions: nguyenlinh283
Top Bottom