Chứng mình lập phương nè

L

longroos

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người cho mình hỏi muốn chứng minh số đó ko phải lập phương thì chứng minh sao. có phải là chứng minh số đó bé hơn và lớn hơn lập phương của 2 số liên tiếp ko

VD: c/m 3 số liên tiep tích của nó ko là số lập phương.
có phải là chứng minh a^3 < (n-1)n(n+1) < b^3 và a và b là 2 số liên tiếp ko

H

hoang_duythanh

Chứng minh cách đó cũng dc ,,,hoặc có thể nhiều cách khác ,dựa vào t/c chia hết ,....nhưng thương thì cách đó rất phổ biến với đk a,b là 2 số nguyên liên tiếp

L

longroos

cảm ơn bạn nha mà tại sao khi 1 số bé hơn và lớn hơn lập phương của 2 số liên tiếp thì nó ko phải là lập phương của 1 số tự nhiên vậy

H

hoang_duythanh

Số lập phương là 1 số tự nhiên mà giữa 2 số tự nhiên liên tiếp làm gì có số tự nhiên nào
Sr:sửa lại nhé ko chứng minh như thế dc đâu
Bạn phải cm số đó nằm giữa 2 số lập phương liên tiếp cơ chứ ko phải 2 số tự nhiên liên tiếp nhé:p:p:p

L

longroos

cảm ơn bạn rất nhiều. rất rất nhiều tôi đã giả được bài đó rồi

L

longroos

À này bạn ví dụ bảo chứng minh tích 3 số tự nhiên liên tiếp ko phải là lập phương mình giải như sau có chuẩn không nha.

Hướng giải quyết

Gọi 3 số tự nhiên liên tiếp là n-1,n,n+1
=> (n-1)n(n+1)=n^3-n

thì chúng ta chứng minh: (n-1)^3 < n^3-n< n^3 "Đúng không bạn"

L

longroos

giải giúp mình đi mà mình đang cần gấp có phải mấy bạn không biết giải không vậy mình không cần giải giúp chỉ cần trả lời cho mình bài viết trên hướng giải và suy nghĩ của mình đúng không thôi nha

Top Bottom