Văn 9 Chủ đề: ĐẤT NƯỚC TRONG TIM TÔI

dn0109

Học sinh mới
Thành viên
4 Tháng năm 2022
1
2
6
16
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nếu có một bài văn ra đề rằng: "Đất nước em hình gì?'' em sẽ trả lời như thế nào?
Có phải hiện hình trong em là ''đất nước hình bông lúa"? Để em xót xa nhiều một dáng mẹ, dáng cha một nắng hai sương nuôi em ăn học? Để em mang theo trong mình hồn xứ sở khi em lớn khôn đi khắp mọi miền? Để em ơn nghĩa với bà con, với đồng bào đã góp sức lực, góp dáng hình vào trong mỗi bước em đi?
Có phải là ''đất nước em mang hình tia chớp''? Để em không quên một thời đại đạn bom, một thời anh dũng. Để em không quên một xứ sở khó nhọc, quanh năm trông trời, trông đất, trông mây, trong mỗi giấc ngủ của ông cha cũng ám ảnh mưa nguồn chớp bể?
Có phải đất nước em ''hình chim câu''? Để mơ mãi quê hương thanh bình, không có cảnh loạn lạc, không có cảnh đầu rơi máu chảy, mẹ đợi con, vợ chờ chồng trong biệt li, không hẹn ngày về ? Có phải đất nước em ''hình chim câu'' cũng là để cho em mong đợi đất nước em có một ngày vỗ cánh ?
Có phải đất nước em hình mái tranh nghèo che nắng, che mưa, che cả dải đất nép mình bên bờ biển Đông (đỉnh của mái nhà cũng từ Lũng Cú, hà Giang)? Để em cảm động hơn về tình người ''nhiễu điều phủ lấy giá gương''? Để em tự hào hơn về thành tựu xóa đói giảm nghèo suốt mấy năm qua.
Và cứ thế, trong mỗi trái tim VIỆT có một dáng hình nước VIỆT.
Để rồi tự nghĩ, ngày mai mình sẽ là ai trong đất nước này?
Mình sẽ làm gì cho xứ sở mình yêu thương?
(Trích “Tôi muốn hỏi em: Về sau thế nào?” Đoàn Công Lê Huy)

Câu a: Xác định thành phần biệt lập trong câu văn: “Có phải đất nước em hình mái tranh nghèo che nắng, che mưa, che cả dải đất nép mình bên bờ biển Đông (đỉnh của mái nhà cũng từ Lũng Cú, hà Giang)?”
Câu b: Hình ảnh nào gắn với hy vọng của mỗi cá nhân về tương lai tươi sáng của đất nước
Câu c: Nêu nội dung của văn bản.
Câu d: Em có đồng ý với quan điểm của tác giả rằng trong mỗi trái tim Việt có một dáng hình đất nước Việt hay không? Vì sao? (trả lời từ 3 đến 5 dòng)

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
a, Thành phần biệt lập: Thành phần tình thái( có phải)
b, Hình ảnh gắn với hy vọng của mỗi cá nhân về tương lai tươi sáng của đất nước: Quê hương thanh bình, không có cảnh loạn lạc, không có cảnh đầu rơi máu chảy, mẹ đợi con, vợ chờ chồng trong biệt li, không hẹn ngày về.
c, Nội dung: Đất nước dưới góc nhìn của những con người khác nhau và tình yêu bất diệt của tác giả với quê hương, đất nước.
d, Em hoàn toàn đồng ý vì: Mỗi người đều sẽ có những suy nghĩ khác nhau về đất nước của mình và cách nhìn cuộc sống xung quanh của chúng ta không giống nhau có người nhìn đất nước hình chữ S hoặc hình những bông lúa đang chín tới vàng ươm trên đồng hay những mái tranh nghèo xơ xác mà hạnh phúc. Đồng thời, chúng ta đều là công dân Việt Trong trái tim mỗi người dân Việt Nam nói riêng và cả đất nước Việt Nam nói chung luôn có lòng nông nàn nước sâu sắc dù trong bất cứ hoàn cảnh nào.

Bạn có thể tham khảo qua bài làm của mình ạ, có gì không rõ có thể cmt ngay phía dưới.
=> Bạn có thể xem thêm kiến thức các môn tại topic nha:

Top Bottom